

Cristiano Ronaldo Instagram Post : स्पेनविरुद्धच्या हृदयद्रावक पराभवानंतर पोर्तुगालचे फिफा वर्ल्ड कपमधील (FIFA World Cup) आव्हान संपुष्टात आले. या पराभवानंतर ख्रिस्तियानो रोनाल्डोच्या आंतरराष्ट्रीय फुटबॉलमधील भविष्याबाबत अनेक तर्कवितर्क लावले जात असतानाच, रोनाल्डोने इन्स्टाग्रामवर आपल्या संपूर्ण संघाचा एक फोटो शेअर करत दोन शब्दांची पोस्ट केली आहे. यामुळे मागील काही दिवस सुरु असलेल्या चर्चा आणि तर्कवितर्कांना उधाण आले आहे.
स्पेनविरुद्धच्या सामन्यापूर्वीच रोनाल्डोने हा आपला कारकिर्दीतील शेवटचा वर्ल्ड कप असल्याचे जाहीर केले होते. सामन्याच्या उत्तरार्धात मिकेल मेरिनोने केलेला गोल आणि स्वतः रोनाल्डो व ब्रुनो फर्नांडिस यांच्याकडून हुकलेल्या अनेक संधींमुळे पोर्तुगालला पुन्हा एकदा पराभवाचा सामना करावा लागला. या पराभवानंतर या महान स्ट्रायकरचा फुटबॉलच्या महामंचावरील प्रवास डोळ्यात अश्रू आणि चेहऱ्यावर निराशा घेऊन संपला.
या पराभवानंतर आपल्या भविष्याबाबत कोणताही थेट संकेत न देता रोनाल्डोने इन्स्टाग्रामवर आपल्या संपूर्ण संघाचा एक फोटो शेअर केला. या फोटोसोबत त्याने "Portugal Sempre" असे लिहिले, ज्याचा अर्थ "पोर्तुगाल फॉरएव्हर" असा होतो. सामन्यानंतर बोलताना रोनाल्डो म्हणाला की, "हा माझा शेवटचा वर्ल्ड कप असला, तरी पोर्तुगालच्या जर्सीमधील माझ्या भविष्याबाबत मी कोणताही 'घाईघाईने निर्णय' घेणार नाही."
२००६ मधील आपल्या पहिल्याच वर्ल्ड कपमध्ये रोनाल्डोने पोर्तुगालला चौथे स्थान मिळवून दिले होते. त्यानंतर २०१० मध्ये उप-उपांत्यपूर्व फेरी (Round of 16), २०१४ मध्ये ग्रुप स्टेजमधूनच बाहेर आणि २०१८ मध्ये पुन्हा उप-उपांत्यपूर्व फेरीत पोर्तुगालचा प्रवास थांबला. २०२२ च्या वर्ल्ड कपमध्ये पोर्तुगालने थोडी सुधारणा करत क्वार्टर फायनल गाठली, पण तिथे त्याचा जुना प्रतिस्पर्धी लिओनेल मेस्सीने अर्जेंटिनाला विजेतेपद मिळवून देत आणि अंतिम सामन्यात उत्कृष्ट कामगिरी करत 'GOAT' (सर्वकालीन महान खेळाडू) वाद संपुष्टात आणला.
रोनाल्डोची फिफा वर्ल्ड कप कारकीर्द २७ सामने (एखाद्या खेळाडूने खेळलेले दुसरे सर्वाधिक सामने) आणि अवघ्या ११ गोल्ससह संपली, जी त्याच्या क्लब फुटबॉलमधील कामगिरी आणि महानतेच्या तुलनेत थोडी फिकी मानली जाईल. या स्पर्धेत खेळण्यापूर्वी त्याच्यावर अनेक प्रश्न उपस्थित केले जात होते, परंतु वैयक्तिक पातळीवर त्याने या मोसमात ५ सामन्यांत ३ गोल करत चांगली कामगिरी केली. मात्र, त्याच्या शेवटच्या सामन्यात त्याच्या नावावर एक नकोसा विक्रम नोंदवला गेला; त्याने या वर्ल्ड कपमध्ये सहकाऱ्यांसाठी एकही संधी निर्माण न करता तब्बल १७ शॉट्स मारले, जे कोणत्याही खेळाडूकडून झालेले सर्वाधिक शॉट्स आहेत.
४१ व्या वर्षी बाद फेरीत खेळणारा पहिला खेळाडू: क्रोएशियाविरुद्धच्या 'राऊंड ऑफ ३२' सामन्यात (जो पोर्तुगालने २-१ ने जिंकला), रोनाल्डो वयाच्या ४१ व्या किंवा त्याहून अधिक वयात फिफा वर्ल्ड कप बाद फेरीचा सामना खेळणारा इतिहासातील पहिला खेळाडू ठरला. या सामन्यात आणखी एक अनोखा मैलाचा दगड गाठला. वर्ल्ड कपच्या इतिहासात ४० किंवा त्याहून अधिक वयाचे दोन 'आउटफिल्ड' खेळाडू आमनेसामने येण्याची ही पहिलीच वेळ होती; जेव्हा रोनाल्डोचा सामना त्याचा रिअल माद्रिदचा माजी सहकारी लुका मॉड्रिचशी झाला.
याच सामन्यात त्याने ४१ वर्षे १४७ दिवस वयाचा असताना गोल करत, वर्ल्ड कपच्या बाद फेरीच्या इतिहासातील सर्वात वयस्कर गोलस्कोअरर ठरण्याचा विक्रम आपल्या नावावर केला. विशेष म्हणजे, हा त्याचा फिफा वर्ल्ड कपच्या बाद फेरीतील (Knockout) पहिलाच गोल होता, त्याच्या शानदार कारकिर्दीवरील एक मोठा डाग पुसला गेला.
पोर्तुगालची सुरुवात डीआर काँगोविरुद्ध १-१ अशा निराशाजनक बरोबरीने झाली होती, जिथे रोनाल्डोला छाप पाडता आली नाही आणि त्याच्या सुमार कामगिरीवर बरीच टीका झाली. मात्र, उझबेकिस्तानविरुद्धच्या सामन्यात पोर्तुगालने ५-० असा दणदणीत विजय मिळवला. रोनाल्डोने २ गोल करत पोर्तुगालच्या आक्रमणाचे नेतृत्व केले, तर नुनो मेंडेस आणि राफेल लेआओ यांनीही गोल केले. उझबेकिस्तानचा गोलकीपर अब्दुवोहिर नेमातोव्हच्या ओन-गोलमुळे फॅबिओ कॅनाव्हारोच्या संघाच्या अडचणी आणखी वाढल्या आणि रॉबर्टो मार्टिनेझच्या मार्गदर्शनाखालील पोर्तुगालने स्पर्धेतील पहिला विजय दणक्यात साजरा केला.
या दोन गोल्ससह रोनाल्डो फिफा वर्ल्ड कपच्या इतिहासात पोर्तुगालसाठी सर्वाधिक गोल करणारा खेळाडू ठरला. त्याने आपले एकूण १० गोल पूर्ण करत युसेबिओचा ९ गोल्सचा विक्रम मोडला. पोर्तुगालचे महान खेळाडू आणि १९६५ चे बॅलन डी'ओर विजेते युसेबिओ यांनी १९६६ च्या वर्ल्ड कपमध्ये संघाला तिसरे स्थान मिळवून दिले होते. रोनाल्डो आणि युसेबिओ यांच्यानंतर पॉलेटा ४ गोल्ससह पोर्तुगालच्या वर्ल्ड कप स्कोअरिंग लिस्टमध्ये तिसऱ्या क्रमांकावर आहे.
सहा वेगवेगळ्या फिफा वर्ल्ड कप स्पर्धांमध्ये गोल करणारा रोनाल्डो हा जगातील पहिला खेळाडू बनला आहे. यासह त्याने प्रमुख स्पर्धांमधील (फिफा वर्ल्ड कप आणि युरो चॅम्पियनशिप) आपला सलग १० सामन्यांचा गोलचा दुष्काळ संपवला. अखेर, कोलंबियाविरुद्ध गोलशून्य बरोबरी साधत पोर्तुगालने आपला ग्रुप स्टेजचा प्रवास संपवला होता.