Israeli PM Netanyahu invites PM Modi : इस्रायलचे पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू यांनी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्याशी फोनवर संवाद साधला. त्यांनी पंतप्रधान मोदींना, भारतीय पायलट स्मित मच्छार यांच्यासोबत, आपल्या देशाच्या स्वातंत्र्यदिनी मशाल प्रज्वलित करण्यासाठी आमंत्रित केले आहे. नेतान्याहू यांनी ही माहिती 'एक्स' या सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवर दिली. त्यांनी पंतप्रधान मोदींना आपला मित्र म्हटले आणि भारत व इस्रायल यांच्यातील दीर्घकालीन संबंधांची प्रशंसा केली.
पंतप्रधान मोदींनी आमंत्रणाबद्दल त्यांचे आभार मानले. ते म्हणाले की, भारत आणि इस्रायल जमिनीवर आणि हवेत, दोन्ही ठिकाणी दहशतवादाविरुद्ध एकत्र लढत आहेत. त्यांनी दोन्ही देशांमधील मजबूत आणि दीर्घकालीन संबंधांची प्रशंसाही केली.
पंतप्रधान कार्यालयाने सांगितले की, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना त्यांचे इस्रायली समकक्ष बेंजामिन नेतान्याहू यांचा फोन आला होता. भारत आणि इस्रायल यांच्यातील संबंधांमध्ये सुरू असलेल्या गतीचे दोन्ही नेत्यांनी स्वागत केले. दोन्ही देशांमधील विशेष सामरिक भागीदारी अधिक मजबूत करण्याच्या त्यांच्या सामायिक वचनबद्धतेचा त्यांनी पुनरुच्चार केला. चर्चेदरम्यान पश्चिम आशियातील परिस्थितीवरही चर्चा झाली. दोन्ही नेत्यांनी या प्रदेशात शांतता आणि स्थैर्य पुनर्संचयित करण्याच्या तातडीच्या गरजेवर भर दिला.
दुबईहून इस्रायलला जाणाऱ्या फ्लाईट FZ1073 च्या कॉकपिटमध्ये झालेल्या एका हिंसक वादानंतर फ्लायदुबईचे भारतीय पायलट, कॅप्टन स्मित मच्छर चर्चेत आले होते. विमानात १७० हून अधिक प्रवासी होते. या घटनेनंतर, विमानाला सौदी अरेबियातील तबूक येथे वळवण्यात आले, जिथे ते सुरक्षितपणे उतरले. इस्रायलचे पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू यांनी कॅप्टन स्मित यांच्या शौर्याची प्रशंसा केली आणि इस्रायलच्या स्वातंत्र्यदिनी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्यासोबत मशाल प्रज्वलित करण्याच्या आमंत्रणासंदर्भातील चर्चेत त्यांचा समावेश केला.
विमान दुबई आंतरराष्ट्रीय विमानतळावरून इस्रायलच्या बेन गुरियन आंतरराष्ट्रीय विमानतळाकडे जात होते. वृत्तानुसार, उड्डाणादरम्यान कॉकपिटमध्ये कॅप्टन स्मित आणि त्यांच्या सह-वैमानिकामध्ये जोरदार बाचाबाची झाली. असा आरोप आहे की सह-वैमानिकाने कॅप्टन स्मित यांच्यावर चाकूने हल्ला केला आणि विमानाच्या नियंत्रणात हस्तक्षेप करण्याचा प्रयत्न केला. इस्रायलचे पंतप्रधान नेतान्याहू यांनीही सह-वैमानिकाने त्यांच्यावर हल्ला केल्याचा आणि विमानाच्या नियंत्रणात हस्तक्षेप करण्याचा प्रयत्न केल्याचा आरोप केला. या घटनेनंतर, विमान वळवण्यात आले आणि सौदी अरेबियातील तबूक येथे सुरक्षितपणे उतरले.