

Cockroach Janata Party Delhi Protest: दिल्लीमध्ये ‘कॉकरोच जनता पार्टी’च्या आंदोलनावरून राजकीय वातावरण तापले आहे. पक्षाचे संस्थापक अभिजीत दिपके आणि AISAच्या अध्यक्षा नेहा बोरा यांच्या पत्रकार परिषदेत गोंधळ झाल्याची माहिती समोर आली आहे. या पत्रकार परिषदेला अभिनेते प्रकाश राज यांचीही उपस्थिती होती. दरम्यान, १६ ऑक्टोबर रोजी दिल्लीत पुन्हा आंदोलन करण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे.
‘कॉकरोच जनता पार्टी’ने मुख्य निवडणूक आयुक्त ज्ञानेश कुमार यांच्या राजीनाम्याची मागणी केली आहे. तसेच निवडणूक आयोगाच्या एसआयआर (SIR) प्रक्रियेविरोधात पक्षाकडून निषेध नोंदवला जात आहे. याच मागण्यांसाठी पक्षाने पुन्हा एकदा आंदोलनाची घोषणा केली आहे.
पक्षाचे संस्थापक अभिजीत दिपके यांनी बुधवारी एक व्हिडिओ प्रसिद्ध केला. या व्हिडिओच्या माध्यमातून त्यांनी नागरिकांना १६ ऑक्टोबर रोजी दिल्लीत एकत्र येण्याचे आवाहन केले. सायंकाळी ५ वाजता हातात तिरंगा घेऊन कनॉट प्लेस येथे जमण्याचे आवाहन त्यांनी केले आहे.
मात्र, या आंदोलनाला विरोधही होत आहे. दिल्लीतील एका व्यापारी संघटनेने आंदोलन थांबवण्याची मागणी केली आहे. त्यामुळे आंदोलनाच्या पार्श्वभूमीवर दिल्लीतील परिस्थितीकडे लक्ष लागले आहे.
१२ ऑक्टोबर रोजी जंतरमंतरला अधिकृत आंदोलनस्थळांच्या यादीतून वगळण्यात आल्याचा दावा करण्यात आला. त्यानंतर ‘कॉकरोच जनता पार्टी’ने कनॉट प्लेस येथे आंदोलन करण्याची घोषणा केली.
याचदरम्यान, पक्षाचे सदस्य सौरभ दास आणि आशुतोष रांका यांना पोलिसांनी अटक केल्याची माहिती देण्यात आली. या अटकेच्या निषेधार्थ दिल्लीत मोर्चा काढण्याची तयारी पक्षाकडून सुरू आहे. याच पार्श्वभूमीवर नेहा बोरा आणि अभिजीत दिपके यांनी पत्रकार परिषद घेतली.
पत्रकार परिषदेत बोलताना नेहा बोरा यांनी हा संघर्ष केवळ दिल्लीपुरता मर्यादित नसल्याचे सांगितले. दिल्लीतील जंतरमंतर, बंगळुरूमधील फ्रीडम पार्क आणि मुंबईतील शिवाजी पार्क यांसारख्या ठिकाणीही विविध प्रश्नांवर आंदोलने सुरू असल्याचा उल्लेख त्यांनी केला.
अभिजीत दिपके यांनी जंतरमंतरवरील आंदोलनाचा मुद्दा उपस्थित करत सरकारवर टीका केली. जंतरमंतरवर तिरंगा फडकवण्याच्या कृतीला कायद्याचे उल्लंघन मानण्यात आल्याचा दावा त्यांनी केला.
तसेच, आंदोलनाच्या पार्श्वभूमीवर दिल्लीमध्ये मोठ्या प्रमाणात निर्बंध लावण्यात आल्याचे सांगत त्यांनी सरकारच्या भूमिकेवर प्रश्न उपस्थित केले. मुख्य निवडणूक आयुक्त ज्ञानेश कुमार यांच्या मुद्द्यावरून सरकार इतकी कठोर भूमिका का घेत आहे, असा सवालही त्यांनी केला.
सौरभ दास आणि आशुतोष रांका यांच्या अटकेच्या निषेधार्थ तसेच एसआयआर प्रक्रियेविरोधात ‘कॉकरोच जनता पार्टी’ने आंदोलनाची तयारी केली आहे. १६ ऑक्टोबर रोजी कनॉट प्लेस येथे होणाऱ्या या आंदोलनासाठी नागरिकांना तिरंगा घेऊन सहभागी होण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे.
दरम्यान, नेहा बोरा आणि अभिजीत दिपके यांच्या पत्रकार परिषदेत नेमका कशामुळे गोंधळ झाला, याबाबत अधिक तपशील स्पष्ट होणे आवश्यक आहे. आंदोलनाच्या घोषणेनंतर दिल्ली पोलिसांची भूमिका काय असेल आणि आंदोलनाला परवानगी मिळणार का, याकडे आता सर्वांचे लक्ष लागले आहे.