

अणदूर (तुळजापूर):
तुळजापूर तालुक्यातील अणदूर येथे एक अत्यंत हृदयद्रावक घटना घडली आहे. अतिवृष्टीमुळे पिकाची नासाडी आणि वाढलेल्या आर्थिक विवंचनेला कंटाळून उमेश सूर्यकांत ढेपे (वय ४५) या युवा शेतकऱ्याने मंगळवारी (दि. ३०) रात्री साडेआठच्या सुमारास राहत्या घरी गळफास लावून आत्महत्या केली आहे. या दुर्दैवी घटनेमुळे संपूर्ण अणदूर गावावर शोककळा पसरली आहे.
शेतकरी उमेश ढेपे यांच्या आत्महत्येमागे शेतीमध्ये झालेले मोठे नुकसान आणि वाढलेला कर्जभार हे प्रमुख कारण असल्याचे समोर आले आहे.
पिकांची नासाडी: यंदा सतत सुरू असलेल्या मुसळधार पावसामुळे उमेश ढेपे यांचे उभे ऊस पीक पूर्णपणे आडवे पडले होते, तर सोयाबीनचे पीकही पूर्णपणे वाया गेले होते. त्यामुळे हातातोंडाशी आलेला घास हिरावला गेल्याने ते पूर्णपणे हवालदिल झाले होते.
आर्थिक विवंचना: शेतीसाठी विहीर, पाईपलाईन यासाठी मोठा खर्च झाला होता. शिवाय प्रपंचासाठी केलेली उसणवारी (खासगी कर्ज) परत कशी करावी, या मोठ्या आर्थिक विवंचनेत ते होते. पिकांचे नुकसान झाल्यामुळे कर्जाची परतफेड करणे शक्य नव्हते, परिणामी या सर्व बाबींना कंटाळून त्यांनी टोकाचे पाऊल उचलले.
उमेश ढेपे यांनी राहत्या घरी पत्र्याच्या आडूला गळफास लावून आपली जीवनयात्रा संपवली. त्यांच्या पश्चात त्यांची पत्नी, दोन मुले आणि एक मुलगी असा मोठा परिवार आहे. कुटुंबाचा आधार गमावल्यामुळे त्यांच्या पत्नी आणि मुलांवर मोठा आघात झाला आहे. अतिवृष्टी आणि नापिकीमुळे एका तरुण शेतकऱ्याने आत्मसमर्पण केल्याने संपूर्ण परिसरामध्ये हळहळ व्यक्त होत असून, शेतकरी वर्गातील ताणतणाव पुन्हा एकदा समोर आला आहे.
घटनेची माहिती मिळताच तलाठी आणि पोलीस प्रशासनाचे कर्मचारी तात्काळ घटनास्थळी दाखल झाले. त्यांनी पंचनामा केला असून, या प्रकरणाचा पुढील तपास सुरू आहे. शेतकऱ्यांच्या आत्महत्येच्या वाढत्या घटना थांबवण्यासाठी शासनाने तातडीने कठोर उपाययोजना करण्याची मागणी या निमित्ताने पुन्हा एकदा जोर धरत आहे.