Manoj Jarange Patil Maratha Reservation Protest Pudhari
महाराष्ट्र

Manoj Jarange Patil: मनोज जरांगे पाटलांचा सरकारला अल्टिमेटम; निर्णायक आंदोलनाची घोषणा, मराठा आरक्षणाचा लढा तीव्र होणार

Manoj Jarange Patil Maratha Reservation Protest: मराठा नेते मनोज जरांगे पाटील यांनी 29 ऑगस्टपासून निर्णायक आंदोलनाची घोषणा करत राज्य सरकारला 28 ऑगस्टपर्यंतचा अल्टिमेटम दिला आहे.

पुढारी वृत्तसेवा

Manoj Jarange Patil Maratha Reservation Protest: मराठा समाजाचे नेते मनोज जरांगे पाटील यांनी जालना जिल्ह्यातील अंतरवाली सराटी येथे समाजबांधवांशी संवाद साधताना 29 ऑगस्टपासून निर्णायक आंदोलन छेडण्याची घोषणा केली आहे. सरकारने मराठा समाजाच्या मागण्यांबाबत अद्याप ठोस निर्णय घेतला नसल्याचा आरोप करत त्यांनी आंदोलनाची दिशा स्पष्ट केली आणि समाजाला मोठ्या संख्येने सहभागी होण्याचे आवाहन केले.

जरांगे पाटील यांनी स्पष्ट शब्दांत सांगितले की, गेल्या तीन वर्षांपासून मराठा समाज आरक्षणाच्या प्रश्नासाठी सातत्याने संघर्ष करत आहे. अनेक आंदोलने, उपोषणे आणि चर्चेनंतरही अपेक्षित निर्णय झाला नसल्याने आता अंतिम टप्प्यातील लढा उभारण्याची वेळ आल्याचे त्यांनी म्हटले.

29 ऑगस्टपासून 'निर्णायक आंदोलन'

मनोज जरांगे पाटील यांनी जाहीर केले की 29 ऑगस्ट 2026 रोजी मराठा आंदोलनाला तीन वर्षे पूर्ण होत आहेत. या पार्श्वभूमीवर त्याच दिवशी नव्या टप्प्यातील आंदोलन सुरू करण्यात येणार आहे. हे आंदोलन मागील सर्व आंदोलनांपेक्षा अधिक व्यापक आणि निर्णायक असेल, असा दावा त्यांनी केला.

त्यांच्या मते, सरकारने अनेक वेळा आश्वासने दिली, मात्र प्रत्यक्षात मराठा समाजाच्या प्रश्नांवर अपेक्षित कार्यवाही झालेली नाही. त्यामुळे आता आंदोलनाशिवाय पर्याय उरलेला नसल्याचे त्यांनी सांगितले.

58 लाख नोंदींच्या प्रमाणपत्रांचा मुद्दा पुन्हा ऐरणीवर

या आंदोलनाचा प्रमुख मुद्दा म्हणजे 58 लाख नोंदींशी संबंधित प्रमाणपत्रांचे वितरण असल्याचे जरांगे पाटील यांनी स्पष्ट केले. ज्या नागरिकांच्या मराठा समाजाशी संबंधित नोंदी उपलब्ध आहेत, त्यांना अद्याप प्रमाणपत्रे मिळालेली नाहीत, असा आरोप त्यांनी केला.

ज्यांच्या नोंदी उपलब्ध आहेत त्यांनी तातडीने अर्ज करण्याचे आवाहनही त्यांनी केले. सरकारने या प्रक्रियेला गती देऊन पात्र लाभार्थ्यांना प्रमाणपत्रे द्यावीत, अशी त्यांची मागणी आहे.

हैदराबाद गॅझेटियरचा पुन्हा उल्लेख

जरांगे पाटील यांनी आपल्या भाषणात हैदराबाद गॅझेटियरचा उल्लेख करत सरकारच्या भूमिकेवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले. ऐतिहासिक नोंदींचा आधार मान्य केला जात असेल, तर त्यानुसार पात्र व्यक्तींना प्रमाणपत्रे देण्यास विलंब का होत आहे, असा सवाल त्यांनी उपस्थित केला. तसेच स्थानिक चौकशी अहवाल आणि इतर प्रशासकीय प्रक्रियांमुळे पात्र नागरिकांना विलंब होत असल्याची टीकाही त्यांनी केली.

सरकारला 28 ऑगस्टपर्यंत अल्टिमेटम

सरकारने 28 ऑगस्टपर्यंत हैदराबाद गॅझेटियरच्या आधारे पात्र व्यक्तींना प्रमाणपत्रे द्यावीत, असा इशाराही जरांगे पाटील यांनी दिला. अन्यथा 29 ऑगस्टपासून सुरू होणारे आंदोलन मागण्या पूर्ण होईपर्यंत सुरू राहील, असे त्यांनी स्पष्ट केले. सरकारने मराठा समाजाच्या भावना लक्षात घेऊन तातडीने निर्णय घ्यावा, असे आवाहनही त्यांनी केले.

समाजाला मोठ्या संख्येने सहभागी होण्याचे आवाहन

आंदोलनाच्या यशासाठी प्रत्येक मराठा समाजबांधवाने सहभागी व्हावे, असे आवाहन जरांगे पाटील यांनी केले. "या वेळी कोणीही घरी थांबू नये. हा समाजाच्या भविष्यासाठीचा लढा आहे," असे ते म्हणाले.

त्यांनी विशेषतः युवक, विद्यार्थी आणि नोकरीच्या प्रतीक्षेत असलेल्या उमेदवारांच्या प्रश्नांचा उल्लेख करत आरक्षणाचा निर्णय लांबणीवर गेल्यामुळे अनेकांचे नुकसान होत असल्याचे सांगितले.

सरकारपुढे नवे आव्हान

जरांगे पाटील यांच्या घोषणेनंतर राज्य सरकारपुढे नवे आव्हान निर्माण झाले आहे. मराठा आरक्षणाचा प्रश्न आधीच संवेदनशील असून, 29 ऑगस्टपासून प्रस्तावित आंदोलनामुळे राज्यातील राजकीय आणि प्रशासकीय घडामोडींना वेग येण्याची शक्यता व्यक्त केली जात आहे. सरकार या मागण्यांवर काय भूमिका घेते आणि आंदोलनापूर्वी तोडगा काढण्यासाठी कोणती पावले उचलते, याकडे आता संपूर्ण राज्याचे लक्ष लागले आहे.

लोकल ते ग्लोबल बातम्यांसाठी डाऊनलोड करा दैनिक पुढारीचे Android आणि iOS मोबाईल App.

'Pudhari' is excited to announce the relaunch of its Android and iOS apps. Stay updated with the latest news at your fingertips.

Android and iOS Download now and stay updated, anytime, anywhere.

SCROLL FOR NEXT