
भारतासाठी ही एक अविश्वसनीय कलाटणी ठरली आहे. इंग्लंडच्या 303 धावांच्या विशाल भागीदारीनंतर, दुसऱ्या नवीन चेंडूने सामना पुन्हा भारताच्या बाजूने झुकवला.
नवीन चेंडू घेतल्यानंतर इंग्लंडचा डाव गडगडला आणि त्यांनी केवळ 34 धावांत 5 गडी गमावले. त्यापूर्वी, जेमी स्मिथ आणि हॅरी ब्रुक यांनी गोलंदाजांवर पूर्णपणे वर्चस्व गाजवले होते. त्यांनी शानदार प्रति-हल्ला केला आणि गरजेनुसार बचावही केला, विशेषतः दुसऱ्या सत्रामध्ये त्यांचे वर्चस्व दिसून आले.
तत्पूर्वी दिवसाच्या सुरुवातीला, एका अप्रतिम चेंडूवर स्टोक्स बाद झाल्यानंतर इंग्लंडची अवस्था 5 बाद 84 अशी बिकट झाली होती. परंतु, ब्रुक आणि स्मिथ या जोडीने आपल्या अविश्वसनीय भागीदारीने सामन्याची लय पूर्णपणे बदलून टाकली.
जेव्हा भारतीय संघ निष्प्रभ दिसत होता आणि त्यांच्याकडे कोणतेही उत्तर उरले नव्हते, तेव्हाच आकाशदीपने एका अप्रतिम चेंडूवर ब्रुकला बाद करून भारतासाठी बळींचे दरवाजे उघडले.
त्यानंतर, इंग्लंडचे उर्वरित गडी एकापाठोपाठ एक बाद झाले. या सगळ्यात, जेमी स्मिथ मात्र एक बाजू लावून उभा राहिला आणि त्याने एक असामान्य खेळी साकारली. ही खेळी इंग्लंडच्या यष्टिरक्षकाकडून कसोटीतील आतापर्यंतची सर्वोच्च धावसंख्या आहे.
त्रिफळाचीत! सिराजने इंग्लंडचा डाव गुंडाळत कसोटी क्रिकेटमध्ये दुसऱ्यांदा सहा बळी घेण्याचा पराक्रम केला. त्याने टाकलेला सरळ रेषेतील फुल लेंथ चेंडू बशीरला पूर्णपणे चकवून थेट यष्ट्यांवर आदळला. इंग्लंडचा संघ 89.3 षटकांत 407 धावांवर सर्वबाद झाला. जेमी स्मिथने 207 चेंडूंमध्ये 184 धावांची एकाकी झुंजार खेळी करत नाबाद राहिला.
सिराजने आपल्या नव्या षटकाच्या पहिल्याच चेंडूवर बळी मिळवत पाच गडी बाद करण्याचा टप्पा पूर्ण केला आहे. मिडल आणि लेग स्टंपच्या दिशेने टाकलेल्या सरळ फुल चेंडूवर टंग फ्लिक मारण्यास चुकला आणि यष्टीसमोर पायचीत अडकला. पंचांनी त्याला बाद ठरवण्यास कोणताही संकोच केला नाही. यानंतर सिराजने चेंडू उंचावून प्रेक्षकांचे अभिवादन स्वीकारले.
89.1 षटकांनंतर इंग्लंड 9 बाद 407 जेमी स्मिथ 184 (207)*
मोहम्मद सिराजने ब्रायडन कार्सला खातेही न उघडता पायचीत पकडले. मैदानी पंचांनी नाबाद ठरवल्यानंतर भारताने निर्णयाचे पुनरावलोकन (review) घेतले, ज्यामध्ये रिप्लेमध्ये बाद असल्याचे (three reds) स्पष्ट झाले. त्यामुळे कार्सला खाते न उघडताच तंबूत परतावे लागले आणि इंग्लंडने थोड्याच अवधीत आपला आठवा गडी गमावला.
88 षटकांनंतर धावसंख्या : इंग्लंड 8 बाद 396.
ख्रिस वोक्स 5 धावांवर तंबूत परतला आहे. आकाशदीपने पुन्हा एकदा यशस्वी मारा करत गुड लेंथवर टाकलेल्या चेंडूवर वोक्सला बाद केले. वोक्सने चेंडू लेग-साइडला खेळण्याचा प्रयत्न केला, पण बॅटची लीडिंग एज लागल्याने चेंडू हवेत उडाला आणि करुण नायरने एक अचूक झेल घेतला.
86.5 षटकांनंतर इंग्लंड 7 बाद 395
आकाशदीपने अखेर स्मिथ-ब्रुक यांच्यातील 303 धावांची विशाल भागीदारी मोडीत काढली. त्याने ब्रूकचा बचाव भेदला आणि त्याला त्रिफळाचीत केले. ब्रूक 158 धावांवर बाद झाला. त्याने त्याच्या दीडशतकी खेळीत 17 चौकार आणि एक षटक ठोकला. आकाशदीपने त्याची 234 चेंडूंची ही मॅरेथॉन खेळी संपुष्टात आणली. ब्रूकला बाद करणाऱ्या चेंडूला भारताच्या या डावातील चौथ्या क्रमांकाची सर्वाधिक सीम मूव्हमेंट मिळाली.
जेमी स्मिथ आणि हॅरी ब्रूक यांनी 364 चेंडूंमध्ये 301 धावांची भक्कम भागीदारी पूर्ण केली आहे. संयम, कौशल्य आणि फटक्यांची अचूक निवड या त्रिसूत्रीच्या जोरावर उभारलेली ही एक मॅरेथॉन खेळी ठरली.
जडेजाच्या षटकात दोन्ही फलंदाजांनी एकेरी धावांची देवाणघेवाण केल्याने केवळ तीन धावा निघाल्या.
चहापानाच्या वेळी धावफलक: इंग्लंड 5 बाद 355
हॅरी ब्रूक: 140* (209) जेमी स्मिथ: 157* (169)
इंग्लंडतर्फे कसोटी क्रिकेटमध्ये सर्वात जलद 150 धावा (चेंडूंच्या संख्येनुसार)
115 चेंडू : हॅरी ब्रूक विरुद्ध पाकिस्तान, रावळपिंडी, 2022
135 चेंडू : बेन स्टोक्स विरुद्ध दक्षिण आफ्रिका, केपटाऊन, 2016
140 चेंडू : बेन डकेट विरुद्ध भारत, राजकोट, 2024
142 चेंडू : ऑली पोप विरुद्ध झिम्बाब्वे, ट्रेंट ब्रिज, 2025
144 चेंडू : जेमी स्मिथ विरुद्ध भारत, एजबॅस्टन, 2025
या षटकातून केवळ २ धावा निघाल्या. आकाश दीपने ऑफ-स्टंपच्या रेषेत आखूड टप्प्याचा मारा कायम ठेवत, शरीराच्या दिशेने येणाऱ्या चेंडूंनी जेमी स्मिथला त्रस्त केले. याच षटकात एका चेंडूने स्मिथच्या बॅटची आतील कड घेतली, तर दुसरा चेंडू त्याच्या मांडीवर आदळला.
इंग्लंडची धावसंख्या 5 बाद 325 धावांवर स्थिर आहे.
जेमी स्मिथच्या शानदार खेळीचा प्रवास सुरूच असून, त्याने 64 व्या षटकात मोहम्मद सिराजच्या गोलंदाजीवर एकेरी धाव घेत आपले दीडशतक पूर्ण केले. हे दीडशतक त्याने 144 चेंडूंमध्ये साकारले.
64 षटकांनंतर धावफलक: इंग्लंड 5 बाद 323
जेमी स्मिथ 150* (144) हॅरी ब्रूक 116* (168)
एजबॅस्टन येथे हॅरी ब्रूक आणि जेमी स्मिथ यांनी भारतीय गोलंदाजांचा संयम पाहणे सुरूच ठेवले असून, इंग्लंडने 300 धावांचा आकडा पार केला आहे. 61 षटकांअखेर इंग्लंडची धावसंख्या 5 बाद 304 झाली आहे. संघ अद्याप 283 धावांनी पिछाडीवर असला तरी, आजच्या दिवसावर इंग्लंडने स्पष्टपणे वर्चस्व मिळवले आहे.
गोलंदाज नितीश कुमार रेड्डी यांचा यश मिळवण्याचा प्रयत्न सुरू असताना, इंग्लंडच्या दृष्टीने हे षटकही निर्धोक ठरले. जेमी स्मिथ आणि हॅरी ब्रूक यांनी चपळाईने एकेरी धावांची देवाणघेवाण केली आणि याचबरोबर इंग्लंडने ३०० धावांचा टप्पा गाठला.
59 व्या षटकात आकाश दीप नव्या दमाने गोलंदाजीसाठी परतला. मात्र जेमी स्मिथ आणि हॅरी ब्रूक यांनी आपला संयम कायम ठेवला आहे. या षटकातून केवळ एकच धाव मिळाली असली, तरी इंग्लंडने कोणत्याही अडथळ्याविना आपली धावसंख्या वाढवणे सुरूच ठेवले आहे.
59 षटकांनंतर धावफलक: इंग्लंड 5 बाद 298
जेमी स्मिथने यष्टींवर टाकलेल्या चेंडूवर एक धाव घेत हा महत्त्वपूर्ण टप्पा गाठला. भारताविरुद्ध सहाव्या किंवा त्यापेक्षा खालच्या क्रमांकासाठी इंग्लंडची ही पहिलीच द्विशतकी भागीदारी ठरली आहे. या जोडीने 2014 मध्ये ट्रेंट ब्रिज येथे जो रूट आणि जेम्स अँडरसन यांच्यातील 198 धावांच्या भागीदारीचा विक्रम मोडला. रूट आणि अँडरसन यांची भागीदारी कसोटी क्रिकेटमध्ये दहाव्या गड्यासाठीची आजतागायत विक्रमी भागीदारी आहे.
कसोटी सामन्यात सहाव्या किंवा त्यापेक्षा खालच्या गड्यासाठी दोन द्विशतकी भागीदाऱ्या होण्याची ही केवळ तिसरी वेळ आहे. यापूर्वी 1955 मध्ये ब्रिजटाऊन येथे वेस्ट इंडिज विरुद्ध ऑस्ट्रेलिया आणि 2009 मध्ये अहमदाबाद येथे भारत विरुद्ध श्रीलंका यांच्यातील सामन्यांमध्ये अशी कामगिरी झाली होती.
इंग्लंडचे वर्चस्व कायमजेमी स्मिथने सुंदरच्या षटकात 10 धावा फटकावत आपली आक्रमक खेळी सुरू ठेवली आहे. उपहारानंतरच्या सत्रात इंग्लंडने आपले वर्चस्व कायम राखले आहे.
इंग्लंड : 52 षटकांत 5 बाद 279
जेमी स्मिथ 121* (102), हॅरी ब्रूक 102* (137)
दुसऱ्या दिवशीच्या खडतर सुरुवातीनंतर, हॅरी ब्रूकने चौकार लगावत आपले शानदार शतक पूर्ण केले आणि प्रेक्षकांच्या टाळ्यांच्या कडकडाटाचा स्वीकार केला. दुसरीकडे, जेमी स्मिथ सहजतेने एक-एक धाव घेत इंग्लंडचा डाव पुढे नेत आहे.
इंग्लंड : 51 षटकांत 5 बाद 269
हॅरी ब्रूक 102* (137), जेमी स्मिथ 111* (96)
37 डाव - डेनिस कॉम्प्टन
43 डाव - हर्बर्ट सटक्लिफ
44 डाव - हॅरी ब्रूक
50 डाव - वॉली हॅमंड
52 डाव - मायकेल वॉन
ऑफ-साईडच्या दिशेने एक संयमी फटका खेळत यॉर्कशायरच्या या फलंदाजाने आपले सुयोग्य शतक पूर्ण केले. दबावाखाली साकारलेली ही एक अत्यंत चिवट आणि दर्जेदार खेळी होती.
उपहारानंतर स्मिथ आणि ब्रूक यांनी सावधपणे खेळ सुरू ठेवला असून, धावसंख्येत आणखी सहा धावांची भर घातली आहे.
इंग्लंड: 48 षटकांत 5 बाद 255
जेमी स्मिथ 106* (86), हॅरी ब्रूक 93* (129)
आज सकाळी मोहम्मद सिराजने दोन गडी लवकर बाद केल्याने भारताने सामन्यावर आपली पकड मजबूत केली होती. मात्र, ब्रूक आणि स्मिथने ज्याप्रकारे डाव सावरला, ते खरोखरच वाखाणण्याजोगे आहे. 5 बाद 84 अशा अडचणीच्या स्थितीतून या जोडीने खऱ्या 'बॅझबॉल' शैलीत प्रतिहल्ला चढवला. त्यांनी या सत्रात केवळ 27 षटकांचा सामना करत, प्रति चेंडू एका धावेपेक्षा अधिकच्या धावगतीने 172 धावा फटकावल्या.
भारताने प्रसिद्ध कृष्णाच्या गोलंदाजीवर शॉर्ट-बॉलची रणनीती वापरली, परंतु त्याच्यावर फलंदाजांनी जोरदार प्रहार केले. त्यानंतर दोन्ही बाजूंनी फिरकी गोलंदाजीचा मारा सुरू करण्यात आला, मात्र ब्रूक आणि स्मिथने धावांचा ओघ अव्याहतपणे सुरू ठेवला.
गोलंदाजांना कोणतीही मदत न करणाऱ्या सपाट खेळपट्टीवर, इंग्लंडच्या निर्भीड दृष्टिकोनाने सामन्याचे वातावरण पूर्णपणे बदलून टाकले आहे.
जडेजाच्या षटकात दोन चौकार लगावत जेमी स्मिथने धावगती कायम राखली आणि उपहारापूर्वी तो 102 धावांवर नाबाद पोहोचला. हॅरी ब्रूक 91 धावांवर नाबाद असून या जोडीने इंग्लंडला भक्कम स्थितीत पोहोचवले आहे.
इंग्लंड : 47 षटकांत 5 बाद 249
जेमी स्मिथ 102* (82), हॅरी ब्रूक 91* (127)
भागीदारी : 154 चेंडूंत 165 धावा
इंग्लंडकडून सर्वात वेगवान शतके (चेंडूंनुसार)
76 चेंडू : गिल्बर्ट जेसप, विरुद्ध ऑस्ट्रेलिया, द ओव्हल, 1902
77 चेंडू : जॉनी बेअरस्टो, विरुद्ध न्यूझीलंड, ट्रेंट ब्रिज, 2022
80 चेंडू : हॅरी ब्रूक, विरुद्ध पाकिस्तान, रावळपिंडी, 2022
80 चेंडू : जेमी स्मिथ, विरुद्ध भारत, एजबॅस्टन, 2025*
85 चेंडू : बेन स्टोक्स, विरुद्ध न्यूझीलंड, लॉर्ड्स, 2015
जेमी स्मिथने केवळ 80 चेंडूंत आपले उत्कृष्ट कसोटी शतक पूर्ण केले. दबावाखाली खेळलेली ही प्रति-आक्रमक खेळी आत्मविश्वास, दृढनिश्चय आणि परिपक्वतेने परिपूर्ण होती. संपूर्ण इंग्लंड संघाने उभे राहून टाळ्यांच्या कडकडाटात या शतकाचे स्वागत केले, ज्याला स्मिथने बॅट उंचावून प्रतिसाद दिला.
भारताच्या शॉर्ट-बॉलच्या रणनीतीला आक्रमक प्रत्युत्तर देत आणि फिरकी गोलंदाजांना सहजतेने खेळून काढत त्याने हे शतक साकारले. त्याने स्वीपचा सुंदर फटका खेळत शतकाला गवसणी घातली. मिडविकेटच्या दिशेने चेंडू टोलवताच तो गॅपमधून वेगाने सीमारेषेपार गेला.
हॅरी ब्रूक आणि जेमी स्मिथ यांच्यातील भागीदारीने केवळ 138 चेंडूंत 151 धावांचा टप्पा गाठला आहे. दबावाखाली साकारलेल्या या महत्त्वपूर्ण भागीदारीमुळे इंग्लंडने सामन्यावर पुन्हा पकड मिळवली आहे.
स्मिथने जडेजाच्या गोलंदाजीवर जोरदार प्रहार करत आधी बॅकवर्ड पॉइंटच्या दिशेने चौकार आणि त्यानंतर मिड-ऑनच्या वरून षटकार लगावला. या षटकात तब्बल 11 धावा वसूल केल्या.
इंग्लंड : 39 षटकांत 5 बाद 209 (378 धावांनी पिछाडीवर)
रवींद्र जडेजाच्या गोलंदाजीवर स्लिपमध्ये शुभमन गिलने हॅरी ब्रूकचा झेल सोडला.
हॅरी ब्रूक आणि जेमी स्मिथ यांच्यातील भागीदारीने केवळ 89 चेंडूंत 100 धावांचा टप्पा पूर्ण केला. सुरुवातीलाच पाच गडी गमावलेल्या इंग्लंडकडून हे एक उत्कृष्ट प्रतिआक्रमण पाहायला मिळाले. डाव सावरण्यासाठी दोन्ही फलंदाज उत्कृष्ट संयम आणि इराद्याचे प्रदर्शन करत आहेत.
जेमी स्मिथने षटकाचा शेवट चौकाराने केल्याने प्रसिद्ध कृष्णाकदून धावा खर्च करणे सुरूच आहे. दरम्यान, ब्रूक आणि स्मिथ यांनी चतुराईने स्ट्राईक रोटेट करत धावफलक सातत्याने हलता ठेवला आहे.
इंग्लंड 36 षटकांनंतर 5 बाद 182
जेमी स्मिथ 64 (53), हॅरी ब्रूक 63 (89)
प्रसिद्ध कृष्णाने आखूड टप्प्याच्या चेंडूंचा मारा करण्याची रणनीती कायम ठेवली आहे, परंतु जेमी स्मिथ सातत्याने त्यावर प्रहार करत आहे. या युवा फलंदाजाने आणखी एक षटकार लगावला, त्यानंतर दोन्ही फलंदाजांनी चतुराईने स्ट्राईक रोटेट केला. सध्या भारताची ही योजना यशस्वी होताना दिसत नाही.
इंग्लंड 34 षटकांनंतर 5 बाद 173
हॅरी ब्रूक 60 (84), जेमी स्मिथ 58 (46)
षटकाच्या अखेरच्या चेंडूवर एकेरी धाव घेत स्मिथने केवळ 43 चेंडूंत आपले अर्धशतक पूर्ण केले. हे अर्धशतक, चेंडूंचा सामना करण्याच्या बाबतीतही या मालिकेतील सर्वात वेगवान ठरले आहे.
इंग्लंड : 33 षटकांत 5 बाद 162 (425 धावांनी पिछाडीवर)
प्रसिद्ध कृष्णाने एका षटकात दिलेल्या 23 धावा इंग्लंडविरुद्ध भारताकडून एका षटकात दिलेल्या सर्वाधिक धावांच्या विक्रमाशी बरोबरी करणाऱ्या ठरल्या आहेत. यापूर्वी 2024 मध्ये राजकोट येथे रवींद्र जडेजानेही एका षटकात इतक्याच धावा दिल्या होत्या. उपलब्ध आकडेवारीनुसार, भारताकडून कसोटी क्रिकेटमध्ये एका षटकात देण्यात आलेल्या या संयुक्तरीत्या चौथ्या सर्वाधिक धावा आहेत.
फिरकी गोलंदाजीचा वापर
आजच्या दिवसात प्रथमच फिरकी गोलंदाजीचा वापर करण्यात येत आहे. जडेजा धावगतीवर नियंत्रण मिळवेल आणि त्याला खेळपट्टीकडून काही मदतही मिळेल, अशी भारतीय संघाला आशा असेल.
सिराजने स्वीकारली नेतृत्वाची जबाबदारी
पेयपानाच्या मध्यंतरात सिराज गोलंदाजीचा नेता म्हणून पुढे आला. त्याने प्रसिद्ध कृष्णासोबत बरीच चर्चा केली आणि त्याला प्रोत्साहनही दिले. त्यानंतर के. एल. राहुलने आपला सहकारी खेळाडू असलेल्या कृष्णाला बाजूला घेऊन काही सल्ला दिला आणि अखेरीस सर्व खेळाडूंनी एकत्र येऊन चर्चा केली.
जेमी स्मिथने प्रसिद्ध कृष्णाच्या गोलंदाजीची अक्षरशः धुलाई करत चार चौकार आणि एक षटकार ठोठावल्याने इंग्लंडसाठी हे षटक अत्यंत फलदायी ठरले. त्याने आखूड टप्प्याच्या प्रत्येक चेंडूचा समाचार घेत वेगाने 49 धावांपर्यंत मजल मारली. एका अतिरिक्त वाईड चेंडूमुळेही धावसंख्येत भर पडली.
इंग्लंड 32 षटकांनंतर 5 बाद 160
29 व्या षटकाची सुरुवात स्मिथने घेतलेल्या एकेरी धावेने झाली. त्यानंतर सिराजने एक नो-बॉल टाकला आणि पुढील चेंडू निर्धाव राहिला. यानंतरच्या चेंडूवर तीन धावा घेत ब्रूकने आपले अर्धशतक पूर्ण केले! षटकाचा शेवट एकेरी धाव, निर्धाव चेंडू आणि पुन्हा एका एकेरी धावेने झाला.
इंग्लंड : 29 षटकांत 5 बाद 130 (457 धावांनी पिछाडीवर)
26 व्या षटकात सिराजने टिच्चून गोलंदाजी करत हे षटक निर्धाव टाकले. जेमी स्मिथ धावा काढण्यासाठी उत्सुक दिसला, परंतु त्याला क्षेत्ररक्षणातील मोकळ्या जागा शोधता आल्या नाहीत. ब्रूकने मात्र भक्कम बचाव केला.
इंग्लंड 26 षटकांनंतर 5 बाद 109
25व्या षटकात जेमी स्मिथने एका दमदार पुल फटक्यावर चौकार वसूल करत आपले इरादे स्पष्ट केले आणि षटकाच्या अखेरीस वेगाने धावून तीन धावा पूर्ण केल्या. याच षटकात ब्रूकने एक धाव काढली, मात्र ऑफ स्टंपच्या बाहेर चेंडूवर निष्काळजीपणे ड्राईव्ह करण्याचा प्रयत्न करताना तो थोडक्यात बचावला. या षटकात एकूण 9 धावा मिळाल्या.
इंग्लंड 25 षटकांनंतर 5 बाद 108
24व्या षटकात दोन चौकार लगावत हॅरी ब्रूकने आपली लय साधली. पहिला चौकार ओव्हरपिच चेंडूवर मारलेला एक देखणा कव्हर ड्राईव्ह होता, तर दुसरा चौकार त्याने षटकाच्या अखेरच्या चेंडूवर सुबकपणे फाईन लेगच्या दिशेने खेळून मिळवला. याच दरम्यान जेमी स्मिथने एक धाव काढली. या षटकात एकूण 10 धावा मिळाल्या.
इंग्लंड 24 षटकांनंतर 5 बाद 99
आकाश दीपने आपल्या केवळ आठ सामन्यांच्या संक्षिप्त कसोटी कारकिर्दीत आतापर्यंत 19 नो-बॉल टाकले आहेत. त्याच्या पदार्पणापासून सर्वाधिक नो-बॉल टाकणाऱ्या गोलंदाजांच्या यादीत तो सातव्या स्थानी आहे. याच कालावधीत किमान 100 षटके टाकलेल्या गोलंदाजांचा विचार केल्यास, केवळ कागिसो रबाडा (दर 29 चेंडूंनंतर एक) आणि विआन मुल्डर (दर 33 चेंडूंनंतर एक) यांनीच आकाश दीपपेक्षा (दर 49 चेंडूंनंतर एक) अधिक नो-बॉल टाकले आहेत.
या डावात इंग्लंडचे तीन फलंदाज खाते न उघडता बाद झाले. घरच्या मैदानावर खेळल्या जाणाऱ्या कसोटी सामन्यांच्या इतिहासात, एकाच डावात अव्वल सहापैकी तीन फलंदाज शून्यावर बाद होण्याची ही केवळ दुसरी वेळ आहे. यापूर्वी 2010 मध्ये लॉर्ड्सच्या मैदानावर पाकिस्तानविरुद्धच्या सामन्यात असे घडले होते.
जो रूट बाद
मोहम्मद सिराजने सामन्याच्या तिस-या दिवशी इंग्लंडला लागोपाठ दोन झटके दिले. त्याने आपल्या दुसऱ्याच षटकात जो रूटचा महत्त्वपूर्ण बळी मिळवला. ऑफ-स्टंपच्या बाहेर टाकलेल्या धारदार चेंडूवर रूटच्या बॅटची कड लागली आणि यष्टीरक्षक पंतने यष्टींमागे एक अचूक झेल घेतला. पंच शरफुद्दौला यांनी त्वरित बोट वर केले. रूट 46 चेंडूंत 22 धावा करून तंबूत परतला. 21.3 षटकांनंतर इंग्लंडची धावसंख्या 4 बाद 84 होती.
पुढच्याच चेंडूवर बेन स्टोक्सही बाद
सिराजने आपला भेदक मारा सुरू ठेवत पुढच्याच चेंडूवर कर्णधार बेन स्टोक्सलाही यष्टीरक्षक पंतकरवी झेलबाद केले. स्टोक्सला खातेही उघडता आले नाही आणि तो पहिल्याच चेंडूवर ('गोल्डन डक') बाद झाला. या यशामुळे मोहम्मद सिराजसह संपूर्ण संघाने जोरदार जल्लोष केला. सिराजने टाकलेला हा चेंडू अत्यंत भेदक होता. टप्पा पडल्यानंतर तो अनपेक्षितपणे आणि वेगाने उसळला, ज्यामुळे स्टोक्स पूर्णपणे गोंधळून गेला. ऑफ-स्टंपच्या बाहेरील अनिश्चित टप्प्यावरील हा चेंडू स्टोक्स सोडून देऊ शकला असता, परंतु त्याने तो खेळण्याचा मोह केला. चेंडू बॅटच्या वरच्या कडेला लागून थेट यष्टीरक्षक पंतच्या हातात गेला आणि त्याने कोणतीही चूक न करता पुढील सोपस्कार पूर्ण केले.
जसप्रीत बुमराहच्या अनुपस्थितीत, भारतीय गोलंदाजांवर कसोटी सामन्याच्या तिसऱ्या दिवशी इंग्लंडच्या फलंदाजीला खिंडार पाडण्याची महत्त्वपूर्ण जबाबदारी आहे. दुसऱ्या दिवशी आकाश दीप आणि मोहम्मद सिराज यांनी इंग्लंडला सुरुवातीचे धक्के देत तीन गडी बाद केले असले, तरी आव्हान अजूनही मोठे आहे. जो रूट आणि हॅरी ब्रूकसारखे धोकादायक फलंदाज खेळपट्टीवर असून, बेन स्टोक्स अजूनही फलंदाजीसाठी यायचा आहे. भारतीय फलंदाजांनी आपली कामगिरी चोख बजावत 587 धावांचा डोंगर उभारला आहे; आता या मेहनतीला निर्णायक स्वरूप देत संघाला भक्कम आघाडी मिळवून देण्याची संपूर्ण मदार गोलंदाजांच्या खांद्यावर आहे.
कर्णधार शुभमन गिलने झळकावलेल्या ऐतिहासिक 269 धावांच्या खेळीमुळे भारतीय संघाने सामन्यावर मजबूत पकड निर्माण केली. या खेळीच्या जोरावर भारताने धावफलकावर 587 धावांची विशाल धावसंख्या उभारली. प्रत्युत्तरात, जसप्रीत बुमराहच्या जागी संघात स्थान मिळालेल्या आकाश दीप याने आपल्या पहिल्याच स्पेलमध्ये सलग दोन चेंडूंवर बेन डकेट आणि ऑली पोप यांना बाद करत इंग्लंडच्या डावाला सुरुंग लावला. त्यानंतर मोहम्मद सिराजने झॅक क्रॉलीला तंबूचा रस्ता दाखवत यजमान संघाला बॅकफूटवर ढकलले. सिराजने हॅरी ब्रूकलाही जवळपास पायचीत पकडले होते, पण अवघ्या एका धावेवर असताना तो थोडक्यात बचावला. दिवसाच्या शेवटच्या षटकातही ब्रूकला नशिबाची साथ मिळाली, जेव्हा प्रसिद्ध कृष्णाच्या चेंडूवर तो जवळपास बोल्ड झाला होता.
मात्र, दिवसअखेर हॅरी ब्रूकने काही आक्रमक फटके खेळत नाबाद 30 धावा केल्या, तर जो रूटने 18 धावांवर खेळत डाव सावरण्याचा प्रयत्न केला. या दोघांनी किल्ला लढवल्यामुळे इंग्लंडला काही प्रमाणात दिलासा मिळाला.
दुसऱ्या दिवशी गिलने आपल्या अविस्मरणीय खेळीदरम्यान दोन मोठे विक्रम आपल्या नावे केले. त्याने विराट कोहलीचा 2019 मध्ये पुण्यामध्ये दक्षिण आफ्रिकेविरुद्ध केलेला 254 धावांचा विक्रम मोडला आणि भारतीय कसोटी कर्णधारातर्फे सर्वोच्च धावसंख्या नोंदवली.
याशिवाय, सिडनीमध्ये ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध सचिन तेंडुलकरने केलेल्या 241 धावांच्या खेळीला मागे टाकत, आशियाबाहेर खेळताना भारतीय फलंदाजाने केलेली ही सर्वोच्च धावसंख्या ठरली.
दुसऱ्या दिवसाची सुरुवात भारताने 310-5 अशा धावसंख्येवरून केली. संघ 211-5 अशा नाजूक परिस्थितीत असताना शुभमन गिल आणि रवींद्र जडेजा यांनी डाव सावरला होता. सकाळच्या सत्रात या दोघांनी आपली भागीदारी पुढे नेली आणि 203 धावा जोडल्या. मात्र, उपाहारापूर्वी जोश टंगच्या एका उसळत्या चेंडूवर जडेजा (89) यष्टीरक्षकाकडे झेल देऊन बाद झाला.
मागील काही सामन्यांमध्ये भारताची खालच्या फळीतील फलंदाजी चिंतेचा विषय ठरली होती. ही उणीव भरून काढण्यासाठी संघात स्थान मिळालेल्या वॉशिंग्टन सुंदरने कर्णधाराला उत्तम साथ दिली. त्याने 42 धावांचे योगदान देत गिलसोबत 144 धावांची महत्त्वपूर्ण भागीदारी रचली. चहापानापूर्वी जो रूटने त्याला बाद केले.
आता तिसऱ्या दिवशी, सामन्यातील आपले स्थान अधिक मजबूत करण्यासाठी ब्रूक आणि रूट यांची जोडी लवकरात लवकर फोडण्याचे लक्ष्य भारतीय गोलंदाजांसमोर असेल. मालिकेत बरोबरी साधण्यासाठी भारत सध्या मजबूत स्थितीत आहे, परंतु कोणत्याही परिस्थितीतून पुनरागमन कसे करायचे, हे इंग्लंडच्या संघाला चांगलेच माहीत आहे.