

मुंबई: पश्चिम भारतात मान्सूनची वाटचाल मंदावल्यामुळे भारतीय हवामान विभागाने (आयएमडी)पावसाच्या आगमनाच्या तारखेत पुन्हा एकदा बदल केला आहे. परिणामी मुंबईकरांची मान्सूनची प्रतीक्षा कायम राहणार आहे. मुंबईत मान्सूनचे आगमन २५ जून २०२६ च्या सुमारास होईल असा अंदाज आयएमडीने वर्तवला आहे.
दक्षिण आणि पूर्व भारतातील काही भागांत सुरुवातीला वेगाने पुढे सरकल्यानंतर मान्सूनचा वेग मंदावल्यामुळे निम्मा जून महिना संपला तरी पावसाला अनुकूल स्थिती निर्माण झालेली नाही.
हवामान तज्ज्ञांच्या मते, अरबी समुद्रावरून येणाऱ्या आर्द्रतायुक्त वाऱ्यांचा अभाव हे मुंबईतील मान्सूनच्या विलंबाचे प्रमुख कारण आहे. मान्सूनला कोकण किनारपट्टीवरून उत्तरेकडे नेण्यासाठी हे वारे अत्यंत महत्त्वाचे असतात.
ताज्या अंदाजानुसार, २० ते २१ जून दरम्यान आर्द्रतेचा ओघ वाढण्याची शक्यता आहे. या वाढीमुळे मान्सूनची प्रणाली पुन्हा सक्रिय होण्यास आणि जूनच्या अखेरच्या आठवड्यात मुंबईसह संपूर्ण महाराष्ट्रात सर्वत्र पाऊस पडण्यासाठी अनुकूल परिस्थिती निर्माण होण्यास मदत होऊ शकते. मात्र, या कालावधीपूर्वी मोठ्या पावसाची शक्यता कमी आहे.
४ जून ते १७ जून २०२६ या कालावधीत मुंबईत तब्बल ७९ टक्के पावसाची तूट नोंदवली गेली आहे. मुंबईच्या जलसाठ्यांची पातळी सध्या त्यांच्या एकूण क्षमतेच्या केवळ १०.७२ टक्के इतकीच असल्याने पाणी सुरक्षेबाबत चिंता व्यक्त केली जात आहे.
परिस्थिती गंभीर होत असल्याने पाणीपुरवठ्याचे नियोजन करण्यासाठी बृहन्मुंबई महानगरपालिकेने १० टक्के पाणी कपात लागू केली आहे. लवकरच मान्सूनचा चांगला पाऊस झाला नाही तर सध्याचा पाणीसाठा केवळ ४० दिवस पुरेल असा अंदाज आहे.
तीन वर्षांनंतर मान्सून उशिराने
यापूर्वीही, विशेषतः २०१९ आणि २०२३ मध्ये मुंबईत मान्सूनचे आगमन उशिरा झाले होते; त्यावेळी भारतीय हवामान विभागाने २५ जून रोजी मुंबईत मान्सूनचे आगमन झाल्याची घोषणा केली होती.