

पुढारी ऑनलाईन डेस्क : भारतीय व्यावसायिक गट अदानी समूहाबाबतचा अहवाल देऊन खळबळ माजवणारी हिंडेनबर्ग रिसर्च कंपनी बंद झाली आहे. कंपनीचे संस्थापक नॅथन अँडरसन यांनी बुधवारी याची घोषणा केली.
'हिंडेनबर्ग रिसर्च' ही कंपनी २०१७ मध्ये सुरू झाली होती. नॅथन अँडरसन यांनी कंपनी बंद करण्यामागील कोणतेही विशिष्ट कारण सांगितलेले नाही. त्यांनी सांगितले की, कंपनी बंद करण्याचा निर्णय खूप चर्चा आणि विचारमंथनानंतर घेण्यात आला.
संस्थापक नॅथन अँडरसन यांनी सांगितले की, गेल्या वर्षाच्या अखेरीस, मी माझ्या कुटुंबाला, मित्रांना आणि आमच्या टीमला सांगितले होते की मी हिंडेनबर्ग रिसर्च बंद करण्याचा निर्णय घेत आहे. आम्ही आखलेल्या कल्पना पूर्ण केल्यानंतर आज तो दिवस आला आहे. जेव्हा मी कंपनी सुरू केली तेव्हा मला शंका होती की मी हे करू शकेन की नाही. कारण मला कोणताही अनुभव नव्हता. या क्षेत्रात माझे कोणीही नातेवाईक नाहीत. मी सरकारी शाळेत शिकलो आहे. मी हुशार पण नव्हतो. मला कोणते योग्य कपडे घालायचे हे देखील माहीत नव्हते. मी गोल्फ खेळू शकत नाही, किंवा मी ४ तासांच्या झोपेवर दिवसभर काम करू शकणारा अतिमानव नाही, असे सांगत त्यांनी आपल्या भावना व्यक्त केल्या.
मी नोकरी करत असताना एक चांगला कर्मचारी होतो, परंतु त्यापैकी बहुतेक नोकऱ्यांमध्ये माझ्याकडे दुर्लक्ष करण्यात आले. जेव्हा मी हे काम सुरू केले तेव्हा माझ्याकडे पैसे नव्हते. कंपनीचे काम सुरू असताना माझ्यावर ३ वेळा खटला भरण्यात आला. त्यावेळी माझ्याकडे असलेले सर्व पैसेही संपले. जर मला जागतिक दर्जाचे व्हिसलब्लोअर वकील ब्रायन वूड यांचा पाठिंबा मिळाला नसता, त्यांनी माझ्याकडे आर्थिक संसाधनांचा अभाव असूनही केस चालवली नसती, तर मी सुरुवातीच्या टप्प्यातच अपयशी ठरलो असतो. माझे एक नवजात बाळ होते आणि त्यावेळी मला घराबाहेर काढण्याचा सामना करावा लागला होता. मी घाबरलो होतो, पण जर मी शांत राहिलो तर मी तुटून पडेन हे मला माहित होते. माझ्याकडे एकमेव पर्याय होता तो म्हणजे पुढे जात राहणे.
आपण सर्वांनी अचूकतेवर लक्ष केंद्रित करण्यासाठी आणि पुराव्याच्या आधारे आपले शब्द ठरवण्यासाठी खूप मेहनत घेतली. कधीकधी याचा अर्थ असा होतो की मोठे यश मिळवावे लागते आणि आपल्यापैकी कोणापेक्षाही मोठ्या लढाया लढाव्या लागतात. फसवणूक, भ्रष्टाचार आणि नकारात्मकता अनेकदा जबरदस्त वाटते. सुरुवातीला न्यायाची भावना सहसा अशक्य होती, परंतु जेव्हा ती घडली तेव्हा ती अत्यंत समाधानकारक होती. आम्ही आमच्या कामाचा प्रभाव पाडला, मी सुरुवातीला विचार केला होता त्यापेक्षा खूपच जास्त. आमच्या कामामुळे जवळजवळ १०० व्यक्तींना दिवाणी किंवा फौजदारी खटले भरले. आम्ही काही साम्राज्यांना हादरवून टाकले ज्यांना हादरवून टाकण्याची गरज होती, ज्यात अनेक अब्जाधीशांचा समावेश होता, असेही नॅथन अँडरसन यांनी सांगितले.