Pimpri Chinchwad Municipal Corporation Pudhari
पिंपरी चिंचवड

PCMC Corporator Fund: नगरसेवकांच्या स्वेच्छा निधीवर महापालिकेचे निर्बंध; २५ लाखांवरील कामांना स्थायी समितीची मंजुरी आवश्यक

पिंपरी-चिंचवडमध्ये निधी विनियोगासाठी मार्गदर्शक तत्त्वे निश्चित; खासगी इमारतींची दुरुस्ती आणि अनधिकृत वस्त्यांतील कामांना मनाई

पुढारी वृत्तसेवा

पिंपरी: पिंपरी-चिंचवड शहरात स्थानिक, तातडीच्या व नागरी हिताच्या पायाभूत विकासकामांना गती देण्यासाठी नगरसेवक स्वेच्छा निधीच्या विनियोगाबाबत मार्गदर्शक तत्त्वे निश्चित करण्यात आली आहेत. निधीचा वापर करताना कामांचे महत्त्व, तातडी व नागरिकांना होणारा लाभ विचारात घ्यावा, असे निर्देश महापालिकेच्या लेखा व वित्त विभागाकडून नगरसेवकांना देण्यात आले आहेत.

कोणतीही पूर्वपरवानगी तसेच, मान्यता न घेता काही नगरसेवक आपल्या प्रभागात काम करत आहेत. त्यामुळे वाद निर्माण होत आहे. त्यामुळे यासंदर्भात महापालिकेच्या लेखा व वित्त विभागामार्फत स्वतंत्र परिपत्रक काढण्यात आले आहेत. नगरसेवक स्वेच्छा निधीतून कामे सुचविताना एकत्रित मोठे काम, एकाच प्रभागातील विविध ठिकाणी लहान कामे किंवा बहुसदस्यीय प्रभागात एकत्रितपणे मोठे काम अशा पर्यायांचा विचार करता येणार आहे. संबंधित कामांसाठी अर्थसंकल्पात प्रत्येक नगरसेवकासाठी मंजूर असलेल्या निधीच्या मर्यादेतच खर्च करता येईल.

एकापेक्षा अधिक नगरसेवकांना एकत्रित काम करावयाचे असल्यास निधीचे एकत्रीकरण सक्षम प्राधिकार्‍याच्या मान्यतेने करता येणार आहे. नगरसेवकांनी सुचविलेल्या कामांचा अर्थसंकल्पात समावेश करण्यापूर्वी आवश्यक प्रशासकीय मान्यता घेणे बंधनकारक असेल. पंचवीस लाख रुपयांपर्यंतच्या प्रस्तावांना नियमानुसार अतिरिक्त आयुक्तांकडून प्रशासकीय व वित्तीय मान्यता देण्याची तरतूद आहे. पंचवीस लाख रुपयांपेक्षा अधिक रकमेच्या प्रस्तावांसाठी स्थायी समितीची पूर्वमान्यता आवश्यक राहील. संबंधित विभागांनी विहित कार्यपद्धतीनुसार पुढील कार्यवाही करावी, असे निर्देश देण्यात आले आहेत.

ही कामे करता येणार

या निधीतून रस्ते, लहान पूल, पाणीपुरवठा, सार्वजनिक स्वच्छता, गटारे, समाजमंदिरे, सार्वजनिक वाचनालये, प्राथमिक शाळांमधील आवश्यक दुरुस्ती, सार्वजनिक उपयोगाच्या सुविधा, उद्याने, मनपाच्या जागांवरील खेळणी व व्यायाम साहित्य, पादचारी सुविधा तसेच, इतर आवश्यक नागरी कामे करता येणार आहेत. सार्वजनिक शौचालये, पिण्याच्या पाण्याच्या सुविधा, स्मशानभूमीतील मूलभूत सुविधा व नागरिकांच्या दैनंदिन गरजांशी संबंधित कामे नगरसेवकांना करता येणार आहेत.

ही कामे करता येणार नाहीत

खासगी इमारतींची दुरुस्ती, अनधिकृत वस्त्यांमधील कामे, अनुदानित संस्थांची काही कामे, मोठ्या स्वरूपाची स्वतंत्र बांधकामे व स्वेच्छा निधीच्या उद्देशाशी सुसंगत नसलेली कामे या निधीतून करता येणार नाहीत. काही विशिष्ट कामांसाठी स्वतंत्र अटी व निर्बंधही नमूद करण्यात आले आहेत.

निधीच्या वापरात नियमांचे पालन करावे

नगरसेवक स्वेच्छा निधीतील कामे सुचविताना संबंधित नगरसेवकांची लेखी शिफारस, आवश्यक प्रशासकीय व वित्तीय मान्यता आणि विहित कार्यपद्धतीचे पालन करणे आवश्यक आहे. शासन निर्णय व परिपत्रकातील तरतुदींनुसार निधीचा विनियोग करून नागरी सुविधांशी संबंधित कामांची प्रभावी अंमलबजावणी करावी, असे निर्देश आयुक्त डॉ. विजय सूर्यवंशी यांनी दिले आहेत.

लोकल ते ग्लोबल बातम्यांसाठी डाऊनलोड करा दैनिक पुढारीचे Android आणि iOS मोबाईल App.

'Pudhari' is excited to announce the relaunch of its Android and iOS apps. Stay updated with the latest news at your fingertips.

Android and iOS Download now and stay updated, anytime, anywhere.

SCROLL FOR NEXT