मुंबई : महानगरपालिकेच्या दक्षता विभागाने केलेल्या एका नवीन तपासात उघड झाले की, बेकायदेशीर परदेशी नागरिकांना जारी केलेल्या 10,226 बनावट जन्म प्रमाणपत्रांशी संबंधित सहाय्यक कागदपत्रे गहाळ आहेत. यामुळे बीएमसी प्रशासनातील अनियमिततेबद्दलची चिंता अधिकच वाढली आहे.
2024 ते 2026 दरम्यान एकूण 87,347 बनावट जन्म प्रमाणपत्रे जारी करण्यात आल्याचे एका अंतर्गत तपासात उघड झाल्यानंतर काही आठवड्यांतच हा खुलासा झाला आहे. अधिकाऱ्यांच्या मते, गहाळ झालेल्या कागदपत्रांमध्ये सरकारमान्य ओळखपत्रांचा समावेश आहे, ज्यांच्या आधारावर जन्म प्रमाणपत्रे जारी केली जातात.
या महिन्याच्या सुरुवातीला, मुंबई पोलिसांनी या रॅकेटचा तपास करण्यासाठी एक विशेष तपास पथक स्थापन केले. पोलिसांच्या तपासासोबतच, बीएमसीचा दक्षता विभागही या प्रमाणपत्रांशी संबंधित नोंदींची तपासणी करत आहे. बीएमसीच्या एका अधिकाऱ्याने सांगितले, “आम्ही 87,000 हून अधिक संशयास्पद जन्म प्रमाणपत्रांच्या समर्थनार्थ सादर केलेल्या कागदपत्रांची पडताळणी करत आहोत. या प्रक्रियेदरम्यान, अंदाजे 10,000 प्रमाणपत्रांसाठीची पूरक कागदपत्रे गहाळ झाल्याचे आढळले असून, ती गेल्या तीन आठवड्यांपासून सापडत नाहीत.
याविषयी भाजप खासदार किरीट सोमय्या म्हणाले की, बीएमसीने त्यांना संबंधित माहिती दिली आहे. सोमय्या यांच्या म्हणण्यानुसार, पूरक कागदपत्रांशिवाय जारी केलेली बहुतेक प्रमाणपत्रे एल वॉर्ड (कुर्ला), ई वॉर्ड (बायकुला), एम-ईस्ट वॉर्ड (गोवंडी) आणि के-नॉर्थ वॉर्ड (जोगेश्वरी) येथील कार्यालयांमध्ये आढळली आहेत. त्यांनी असा आरोप केला की, त्यावेळी नागरिक नोंदणी प्रणाली अस्तित्वात असतानाही, ही सर्व प्रमाणपत्रे एसएपी-आधारित सॉफ्टवेअर प्रणालीद्वारे जारी करण्यात आली होती. तसेच वैध कागदपत्रांशिवाय 10,000 हून अधिक प्रमाणपत्रे जारी करणे हे काही प्रशासकीय अधिकाऱ्यांच्या सहभागाकडे निर्देश करते. त्यांनी दावा केला की, तपास जसजसा पुढे जाईल तसतसा हा आकडा वाढू शकतो.
2 माजी आरोग्य अधिकाऱ्यांविरोधात तक्रार दाखल
हे प्रकरण सर्वप्रथम 13 फेब्रुवारी रोजी उघडकीस आले, जेव्हा मुंबईच्या महापौर रितू तावडे यांनी शहरातील अवैध स्थलांतरितांवर कारवाईची घोषणा केली आणि बनावट जन्म प्रमाणपत्रांच्या आरोपांची चौकशी करण्याचे आदेश दिले. अधिकाऱ्यांच्या मते, यापैकी बहुतांश प्रमाणपत्रे
एम-ईस्ट वॉर्डमध्ये (गोवंडी आणि देवनार परिसर) तैनात असलेल्या दोन माजी आरोग्य अधिकाऱ्यांनी जारी केली होती. आता त्यांच्याविरोधात पोलिसांत तक्रार दाखल करण्यात आली आहे.
महानगरपालिकेच्या नोंदीनुसार, कथित बनावट असलेल्या 87,347 प्रमाणपत्रांपैकी 30,507 प्रमाणपत्रे 2024 मध्ये, 49,705 प्रमाणपत्रे 2025 मध्ये आणि 7,135 प्रमाणपत्रे 2026 मध्ये जारी करण्यात आली होती. याच कालावधीत, अधिकृत सीआरएस प्रणालीद्वारे केवळ 33,700 जन्म प्रमाणपत्रे जारी करण्यात आली होती.
तथापि, बीएमसीच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, सीआरएस प्रणालीतील तांत्रिक समस्यांमुळे काही काळापासून दोन्ही प्रणाली एकाच वेळी वापरल्या जात होत्या.