काश पटेल  Pudhari Photo
आंतरराष्ट्रीय

ट्रम्पकडून भारतीय वंशाचे काश पटेल यांची 'FBI' संचालकपदी नियुक्ती

काश यांच्यावर ट्रम्प यांनी उधळली स्तुतीसुमने

करण शिंदे

पुढारी ऑनलाईन डेस्क : अमेरिका अध्यक्षपदी निवड झाल्यापासून ट्रम्प अॅक्शनमोड मध्ये आहेत. त्यांनी देशातील विविध संस्थांवर आतापर्यंत अनेक निवडी केलेल्या आहेत. याबरोबरच आणखी एका भारतीय वंशाच्या तरुणाची ट्रम्प यांनी अमेरिकेच्या FBI (फेडरल ब्युरो ऑफ इन्व्हेस्टिगेशन) संस्थेच्या संचालकपदी नियुक्ती केली आहे. डोनाल्ड ट्रम्प यांनी भारतीय वंशाचे गुजराती असलेल्या काश पटेल यांच्यावर मोठी जबाबदारी सोपवली आहे. काश पटेल हे ट्रम्प यांच्या अत्यंत जवळचे मानले जातात.

पटेल 2017 मध्ये गुप्तचर विषयक सभागृहाच्या संसदीय निवड समितीचे सदस्य बनले. पटेल अमेरिकेच्या गुप्तचर समुदायाविषयी कट्टरपंथी विचार करतात. ट्रम्प यांनी शनिवारी रात्री त्यांच्या सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म ट्रुथवर पोस्ट केले, "कश्यप 'काश' पटेल हे फेडरल ब्युरो ऑफ इन्व्हेस्टिगेशनचे पुढील संचालक म्हणून काम करतील हे जाहीर करताना मला अभिमान वाटतो. काश हे एक हुशार वकील, अन्वेषक आहेत. ' ते असे पहिले अमेरिकन सेनानी ज्याने आपली कारकीर्द भ्रष्टाचार उघड करण्यात, न्यायाचे रक्षण करण्यात आणि अमेरिकन लोकांचे संरक्षण करण्यात घालवली.

सरकारच्या कायद्याची अंमलबजावणी आणि गुप्तचर संस्थांमध्ये आमूलाग्र बदल आवश्यक आहेत. या ट्रम्प यांच्या मताशी ही निवड सुसंगत आहे. या निर्णयावरून आपल्या संभाव्य विरोधकांवर बदला घेण्याचा ट्रम्प यांचा मानस असल्याचे दिसून येते. त्यामुळेच नियुक्त्या करण्यात आल्या आहेत ट्रम्प यांच्या निर्णयावरून असे दिसून आले आहे की फेडरल तपासाच्या अनेक वर्षांमध्ये ते अजूनही संतप्त आहेत ज्याने त्यांचा पहिला टर्म खराब केला आणि त्यानंतरच्या महाभियोगाला कारणीभूत ठरले. आता, एफबीआय आणि न्याय विभागात त्यांच्या जवळच्या सहकाऱ्यांची नियुक्ती करून, ट्रम्प हे सूचित करत आहेत की या नियुक्त्या तपासण्याऐवजी त्यांचे संरक्षण करतील, ट्रम्प यांनी शनिवारी रात्री लिहिले, "पटेल यांनी रशियाची फसवणूक उघड करण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावली आणि सत्यासाठी काम केले. आणि संविधानाचे समर्थक म्हणून उभे राहिले. पटेल हे रिपब्लिकन नेतृत्वाखालील सिनेटमधूनही निवडून आले आहेत की नाही हे अद्याप अस्पष्ट आहे.

कोण आहे काश पटेल?

४४ वर्षीय काश पटेल यांचे पूर्ण नाव कश्यप प्रमोद पटेल असून त्यांचा जन्म न्यूयॉर्कमध्ये झाला होता. त्यांचे कुटुंब गुजरातमधील वडोदरा येथील असून ते व्यवसायाने वकील आहेत. ट्रम्प यांच्या पहिल्या कार्यकाळात त्यांनी राष्ट्राध्यक्षांचे उप सहाय्यक आणि राष्ट्रीय सुरक्षा परिषदेत दहशतवादविरोधी वरिष्ठ संचालक म्हणून काम केले आहे.

FBI संस्था काय काम करते?

फेडरल ब्युरो ऑफ इन्व्हेस्टिगेशन ( FBI ) ही युनायटेड स्टेट्सची देशांतर्गत गुप्तचर आणि सुरक्षा सेवा आणि तिची प्रमुख फेडरल कायदा अंमलबजावणी एजन्सी आहे . युनायटेड स्टेट्स डिपार्टमेंट ऑफ जस्टिसची एक एजन्सी , एफबीआय ही यूएस इंटेलिजन्स कम्युनिटीची सदस्य आहे. ॲटर्नी जनरल आणि राष्ट्रीय गुप्तचर संचालक या दोघांनाही अहवाल देते. अमेरिकेतील एक आघाडीची दहशतवाद , विरोधी गुप्तचर आणि गुन्हेगारी तपास संस्था, एफबीआयकडे फेडरल गुन्ह्यांच्या 200 पेक्षा जास्त श्रेणींचे उल्लंघन करण्याचे अधिकार क्षेत्र आहे 

लोकल ते ग्लोबल बातम्यांसाठी डाऊनलोड करा दैनिक पुढारीचे Android आणि iOS मोबाईल App.

'Pudhari' is excited to announce the relaunch of its Android and iOS apps. Stay updated with the latest news at your fingertips.

Android and iOS Download now and stay updated, anytime, anywhere.

SCROLL FOR NEXT