Stock Market Today: आठवड्याच्या शेवटच्या व्यवहाराच्या दिवशी भारतीय शेअर बाजाराने सकारात्मक सुरुवात केली. निफ्टी 52 अंकांच्या वाढीसह 24,284 वर उघडला, तर सेन्सेक्स 163 अंकांनी वधारून 77,701 वर खुला झाला. बाजारातील या तेजीमुळे सुरुवातीच्या व्यवहारात गुंतवणूकदारांच्या संपत्तीत सुमारे 70 हजार कोटी रुपयांची वाढ झाल्याचे दिसून आले.
मात्र, हिरव्या रंगात सुरुवात झाल्यानंतर बाजारातील तेजी काहीशी मंदावली. सुरुवातीच्या वाढीनंतर निफ्टीमध्ये किरकोळ घसरण झाली आणि तो 24,200 च्या वर व्यवहार करताना दिसला. आठवड्याच्या अखेरीस बाजारातील तेजी टिकते का, याकडे गुंतवणूकदारांचे लक्ष लागले आहे.
क्षेत्रनिहाय कामगिरीकडे पाहिल्यास बाजारात संमिश्र चित्र दिसत आहे. ऑटो, FMCG, आयटी आणि PSU बँकिंग क्षेत्रातील शेअर्समध्ये दबाव पाहायला मिळत आहे. दुसरीकडे मेटल, फार्मा आणि रिअॅल्टी क्षेत्रात खरेदीचा जोर दिसत असून या क्षेत्रातील निर्देशांक वधारले आहेत.
सेन्सेक्समधील टॉप-30 कंपन्यांपैकी 12 शेअर्स वाढीसह, तर 18 शेअर्स घसरणीसह व्यवहार करत आहेत. Eternal, Sun Pharma आणि NTPC यांच्या शेअर्समध्ये तेजी दिसून आली. तर TCS, Infosys, HCL Tech आणि Mahindra & Mahindra यांसारख्या मोठ्या कंपन्यांच्या शेअर्समध्ये विक्रीचा दबाव दिसला.
भारतीय बाजाराने सकारात्मक सुरुवात केली असली तरी जागतिक बाजारातून दिलासादायक संकेत मिळत नाहीत. अमेरिकन शेअर बाजारात गुरुवारी सर्वच प्रमुख निर्देशांकांवर विक्रीचा दबाव दिसून आला. अमेरिकेतील बाँड यिल्डमध्ये पुन्हा वाढ झाल्यामुळे गुंतवणूकदारांची चिंता वाढली आणि त्याचा परिणाम शेअर बाजारावर झाला.
डाऊ जोन्स 703 अंकांनी घसरून बंद झाला, तर नॅस्डॅकमध्ये 263 अंकांची घसरण झाली. आशियाई बाजारातही संमिश्र वातावरण दिसून आले. जपानचा निक्केई निर्देशांक सुमारे 0.30 टक्क्यांनी घसरला, तर दक्षिण कोरियाचा KOSPI सुमारे 0.65 टक्क्यांच्या वाढीसह व्यवहार करत होता.
शेअर बाजाराच्या हालचालींवर सध्या देशांतर्गत आणि जागतिक पातळीवरील अनेक घटकांचा परिणाम होत आहे. अमेरिका आणि इराणमधील तणाव कायम असल्याने कच्च्या तेलाच्या किमतीत वाढ झाली आहे. क्रूड ऑईलचा भाव 94 डॉलरच्या जवळ पोहोचल्याने बाजाराची चिंता वाढली आहे.
कच्च्या तेलाच्या वाढत्या किमती भारतासाठी महत्त्वाचा मुद्दा आहे, कारण देश मोठ्या प्रमाणावर तेल आयात करतो. तेल महाग झाल्यास महागाई आणि कंपन्यांच्या खर्चावर परिणाम होण्याची शक्यता असते. त्यामुळे गुंतवणूकदार जागतिक परिस्थितीवरही बारकाईने लक्ष ठेवून आहेत.
अमेरिकेतील बाँड यिल्डमध्ये झालेली वाढ हीदेखील बाजारासाठी चिंतेची बाब आहे. यामुळे गुंतवणूकदार सुरक्षित पर्यायांकडे वळण्याची शक्यता वाढते. त्याचबरोबर सोने आणि चांदीच्या किमतीतही तेजी दिसत आहे.
परदेशी संस्थात्मक गुंतवणूकदार म्हणजेच FII कडूनही सातत्यपूर्ण खरेदी किंवा विक्री दिसत नाही. ते अधूनमधून खरेदी आणि विक्री करत असल्याने निफ्टीला वरच्या पातळीवर टिकून राहण्यात अडचणी येत आहेत.