

पुढारी ऑनलाईन डेस्क : शंभू सीमेवर (हरियाणा-पंजाब सीमा) आज (दि.14) पुन्हा एकदा तणावाची स्थिती निर्माण होऊ शकतो. कारण, शेतकरी शंभू सीमेवरून दिल्लीला जाण्यासाठी ठाम आहेत. 101 शेतकऱ्यांचा एक गट दिल्लीकडे कूच करणार आहे. दरम्यान, हरियाणा सरकारने अंबालामधील काही भागात इंटरनेट सेवा बंद करण्याचे आदेश दिले आहेत. आजपासून 17 डिसेंबर (मध्यरात्री 12) पर्यंत इंटरनेट बंद राहणार आहे. शंभू सीमेवरून दिल्लीकडे शेतकऱ्यांचा निषेध मोर्चा पुन्हा सुरू होण्याच्या काही तास आधी, हरियाणा सरकारने शनिवारी 'सार्वजनिक शांतता' राखण्यासाठी अंबाला जिल्ह्यातील 12 गावांमध्ये मोबाइल इंटरनेट आणि मोठ्या प्रमाणात एसएमएस सेवा बंद केली. अतिरिक्त मुख्य सचिव (गृह) सुमिता मिश्रा यांनी जारी केलेल्या आदेशानुसार हे निलंबन 17 डिसेंबरपर्यंत लागू राहणार आहे.
आदेशामध्ये म्हटले आहे की, 'अतिरिक्त पोलिस महासंचालक, सीआयडी, हरियाणा आणि उपायुक्त, अंबाला यांनी माझ्या निदर्शनास आणून दिले आहे की, काही शेतकरी संघटनांनी दिल्ली मार्चचे आवाहन केल्यामुळे तणाव, आंदोलन, सार्वजनिक अंबाला जिल्ह्याच्या परिसरात अशांतता आणि खाजगी मालमत्तेचे नुकसान आणि सार्वजनिक शांतता भंग होण्याची शक्यता आहे. ते म्हणाले की, अंबाला येथील डांगडेहरी, लेहगढ, मानकपूर, दादियाना, बारी घेल, छोटी घेल, लहरसा, कालू माजरा, देवी नगर (हीरा नगर, नरेश विहार), सदोपूर, सुलतानपूर आणि काकरू या गावांमध्ये मोबाईल इंटरनेट बंद करण्याचे आदेश ही बाब आहे. सार्वजनिक सुव्यवस्थेत कोणत्याही प्रकारचा गडबड होऊ नये म्हणून शांतता आणि सुसंवाद जारी केला आहे. हे निलंबन 14 डिसेंबर रोजी सकाळी 6 ते 17 डिसेंबर रोजी रात्री 11.59 वाजेपर्यंत लागू असेल.
तर दुसरीकडे कुस्तीपटू बजरंग पुनियाचे वक्तव्यही समोर आले आहे. शंभू बॉर्डरला रवाना होण्यापूर्वी बजरंग पुनिया यांनी ‘वन नेशन, वन इलेक्शन’ या विषयावर बोलताना ‘देशात वन नेशन, वन इलेक्शन’ची चर्चा होऊ शकते, तर वन नेशन, वन एमएसपीचीही अंमलबजावणी व्हायला हवी.
बजरंग पुनिया म्हणाले की, मी यापूर्वीही शेतकऱ्यांसोबत होतो, आजही आहे आणि भविष्यातही शेतकऱ्यांच्या पाठीशी उभा राहणार आहे. सर्व शेतकरी संघटनांनी संघटित होऊन चळवळ मजबूत करण्याचे आवाहन त्यांनी केले. शेतकरी नेत्यांशी बोलून सर्व संघटनांना एका व्यासपीठावर आणण्याचा प्रयत्न करणार असल्याचे पुनिया यांनी सांगितले. शेतकरी नेते जगजित सिंग डळेवाल यांचे कौतुक करताना बजरंग पुनिया म्हणाले की, "त्याच्यात कोणताही स्वार्थ नाही. ते देशातील शेतकऱ्यांसाठी लढत आहेत."
सरकारच्या शेतकऱ्यांबाबतच्या वृत्तीवर टीका करताना पुनिया म्हणाले, शेतकऱ्यांना त्यांच्या हक्काऐवजी केवळ अश्रुधुर, लाठीमार आणि विषारी वायू दिला जात आहे. हा लढा केवळ शेतकऱ्यांच्या हक्कासाठी असून तो कोणत्याही परिस्थितीत लढत राहणार असल्याचे ते म्हणाले. दुसरीकडे, शंभू सीमेवर प्रसारमाध्यमांशी बोलताना शेतकऱ्यांनी उपोषणाला बसलेले शेतकरी नेते जगजित सिंग डल्लेवाल यांच्या प्रकृतीबाबत चिंता व्यक्त केली. डीसी अंबाला यांनी डीसी संगरूर यांना पत्र लिहून कटाची भीतीही व्यक्त केली.