पुढारी ऑनलाईन डेस्क : दिल्ली विधानसभा निवडणुकीतील पराभवानंतर आम आदमी पार्टीच्या भविष्यातील वाटचालीबाबत अनेक सवाल केले जावू लागले आहेत. सुमारे दशकभरापूर्वी भ्रष्टाचारविरोधी चळवळीतून जन्मलेल्या आम आदमी पार्टीला दिल्ली विधानसभा निवडणुकीत पक्षाला केवळ २२ जागांवर समाधान मानावे लागले आहे. तसेच पक्षाचे सर्वेसर्वा अरविंद केजरीवाल यांनाही पराभवाला सामोरे जावे लागले आहे. दिल्लीतील या पराभवानंतर, पंजाबमध्ये पक्ष फुटण्याचा धोका असल्याची चर्चा सुरू झाली आणि भविष्याबद्दल अनेक अंदाज बांधले जाऊ लागले. दरम्यान, पक्षाच्या संस्थापक सदस्यांपैकी एक असलेले योगेंद्र यादव यांनीही आपली भीती व्यक्त केली आहे. योगेंद्र यादव म्हणाले की, "दिल्लीत जिंकलेले आमदार फुटणार नाहीत याची कोणतीही हमी नाही."
एका मुलाखतीदरम्यान प्रसिद्ध राजकीय विश्लेषक आणि स्वराज इंडिया पार्टीचे सह-संस्थापक योगेंद्र यादव यांनी पंजाबमध्येही आम आदमी पक्षाचा पराभव होण्याची शक्यता व्यक्त केली आहे. जर असे झाले तर पक्ष कुठे आणि कसा टिकेल हा एक मोठा प्रश्न आहे. हा एक आव्हानात्मक (वेळ) आहे, यात काही शंका नाही. तथापि, ज्या पक्षाला ४० टक्क्यांहून अधिक मते आणि २२ आमदार आहेत तो पक्ष स्वतःच कोसळलेला पक्ष नाही. १० वर्षे राज्य केल्यानंतर एकदा निवडणूक हरणे ही तुमच्या पक्षाला तोडणारी गोष्ट नाही; पण आम आदमी पक्ष ज्या प्रकारचा आहे, तो निवडणुकांवर कसा अवलंबून आहे. भाजप कोणत्या प्रकारचे काम करेल, यावरून आम आदमी पक्षाच्या भविष्याबद्दल माझ्या मनात प्रश्नचिन्ह आहे, असेही त्यांनी म्हटलं आहे.
जर आम आदमी पक्ष पंजाबमध्ये हरला, जे शक्य आहे, तर मी भाकीत करत नाही; पण ते हरू शकतात यात काही शंका नाही. पंजाबमध्येही आम आदमी पक्षाचा पराभव झाला तर तो कसा आणि कुठे टिकेल हा एक मोठा प्रश्न आहे. अरविंद केजरीवाल यांच्यात इंडिया आघाडी तोडण्याची क्षमता नाही; परंतु त्यांच्या उपस्थितीमुळे इंडिया आघाडीमध्ये खूप तणाव निर्माण झाला होता, असेही याेगेंद्र यादव म्हणाले.
योगेंद्र यादव म्हणाले की, पंजाबमध्ये आम आदमी पक्षाचे सरकार सत्तेत आहे; पण इतरत्र पक्षाच्या विस्ताराची शक्यता जवळजवळ संपली आहे. गेल्या वेळी गुजरातमध्ये मिळवलेली आघाडी पुढच्या वेळी पुनरावृत्ती होऊ शकत नाही. गोव्यात पक्ष मागे पडला आहे. नुकत्याच झालेल्या हरियाणा विधानसभा निवडणुकीत पक्षाला कोणतेही यश मिळालेले नाही. आता सर्व जबाबदारी पंजाबवर आहे; पण या राज्यातही आपच्या सरकारबाबत बातम्या चांगल्या नाहीत, तिथली प्रशासनही चांगली नाही. त्यामुळे पुढील निवडणुकीत मतदार आपला काैल देतील असे आज सांगता येत नाही, असेही त्यांनी स्पष्ट केले.
पुढील काही महिन्यांत आम आदमी पक्षाच्या या २०-२५ आमदारांना तोडण्यासाठी सर्व घटनात्मक आणि असंवैधानिक मार्गांनी प्रयत्न झाले तर मला आश्चर्य वाटणार नाही. केजरीवाल यांच्यासमाेर त्यांना थांबवण्यात मोठी अडचण येईल कारण अ वेळी वैचारिकदृष्ट्या बांधलेले लोक थांबतात; परंतु आता आम आदमी पक्षाकडे असे लोक शिल्लक नाहीत. म्हणूनच मी म्हणतो की हे कदाचित आम आदमी पार्टीचे अस्तित्वाचे संकट आहे, असेही याेगेंद्र यादव यांनी म्हटलं आहे.