Sudhir Mungantiwar| 'मतपत्रिका फाटल्यास मत बाद का करता?'

सुधीर मुनगंटीवारांचा निवडणूक आयोगावर हल्लाबोल
Sudhir Mungantiwar
Sudhir Mungantiwar
Published on: 
Updated on: 

चंद्रपूर : नागपूर विभाग पदवीधर मतदारसंघाच्या विधान परिषद निवडणुकीसाठी माजी मंत्री तथा भाजपचे ज्येष्ठ नेते सुधीर मुनगंटीवार यांनी चंद्रपुरात मतदानाचा हक्क बजावला. या निवडणुकीसाठी महायुतीचे समन्वयक म्हणून जबाबदारी सांभाळणाऱ्या मुनगंटीवार यांनी यावेळी भाजपचा बालेकिल्ला पुन्हा काबीज करण्याचा विश्वास व्यक्त केला. मात्र, मतदानानंतर त्यांनी निवडणूक आयोग आणि निवडणूक विभागाच्या कार्यपद्धतीवर जोरदार टीका केली.

आचारसंहितेच्या नावाखाली दुष्काळी परिस्थिती आणि पिण्याच्या पाण्याच्या प्रश्नांवर बैठका घेण्यास मज्जाव केला जात असल्याचा आरोप करत त्यांनी संताप व्यक्त केला. तसेच, मतपत्रिका घडी घालताना फाटल्यास केवळ त्या कारणावरून मत अवैध ठरवू नये, अशी महत्त्वपूर्ण मागणीही त्यांनी केली.

भाजपचा बालेकिल्ला पुन्हा काबीज करण्याचा विश्वास

नागपूर विभाग पदवीधर मतदारसंघाची निवडणूक राजकीयदृष्ट्या महत्त्वाची मानली जात आहे. या निवडणुकीत भाजपला पुन्हा विजय मिळेल, असा विश्वास सुधीर मुनगंटीवार यांनी व्यक्त केला. भाजपने केलेल्या विकासकामांना मतदार साथ देतील आणि पक्षाचा बालेकिल्ला पुन्हा काबीज करण्यात यश मिळेल, अशी भावना त्यांनी यावेळी मांडली.

आचारसंहितेच्या अंमलबजावणीवर तीव्र नाराजी

मतदानानंतर मुनगंटीवार यांनी निवडणूक आयोगाच्या आचारसंहितेच्या अंमलबजावणीवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले. दुष्काळी परिस्थिती गंभीर असताना तसेच पिण्याच्या पाण्याचा प्रश्न निर्माण झालेला असताना संबंधित विषयांवर बैठका घेण्यास परवानगी दिली जात नसल्याचा आरोप त्यांनी केला.

'दुष्काळ आणि पिण्याच्या पाण्याच्या संदर्भात बैठका घ्यायच्या असतील, तर त्या घेऊ दिल्या जात नाहीत. आचारसंहितेच्या नावाखाली अशा प्रकारे निर्बंध लादणे योग्य नाही,' अशा शब्दांत त्यांनी निवडणूक विभागाच्या भूमिकेवर नाराजी व्यक्त केली. निवडणूक आयुक्त आचारसंहितेच्या अंमलबजावणीबाबत अतिशय कठोर भूमिका घेत असल्याची टीका करत त्यांनी या कार्यपद्धतीवर जोरदार हल्लाबोल केला. केवळ आचारसंहितेच्या पालनावर भर देताना जनतेच्या मूलभूत प्रश्नांकडे दुर्लक्ष होत असल्याचा आरोपही त्यांनी केला.

मतपत्रिकेच्या जाडीमुळे फाटण्याची शक्यता; मत बाद न करण्याची मागणी

नागपूर विभागातील पदवीधर मतदारसंघाच्या निवडणुकीसाठी एकूण ३८ उमेदवार रिंगणात असल्याने मतपत्रिका मोठी आणि जाड झाली आहे. मतपत्रिकेची घडी घालून ती मतपेटीत टाकताना ती फाटण्याची शक्यता असल्याचे मुनगंटीवार यांनी निदर्शनास आणून दिले. मतपत्रिका फाटली म्हणून ती अवैध ठरवू नये, अशी स्पष्ट भूमिका त्यांनी मांडली. मतपत्रिकेची जाडी आणि तिच्या हाताळणीमुळे निर्माण होणाऱ्या अडचणींचा विचार निवडणूक यंत्रणेने करायला हवा, असेही त्यांनी सूचित केले.

अवैध मतांचा मुद्दा उपस्थित; निवडणूक प्रक्रियेवर प्रश्नचिन्ह

यावेळी मुनगंटीवार यांनी यापूर्वीच्या निवडणुकांमध्ये सुमारे ११ हजार मते अवैध ठरल्याचा मुद्दा उपस्थित केला. एवढ्या मोठ्या संख्येने मते अवैध ठरल्याने निवडणूक प्रक्रियेबाबत प्रश्न निर्माण होतात, असे ते म्हणाले. मतपत्रिकेची रचना, तिची घडी घालण्याची पद्धत आणि मतपेटीत टाकण्याच्या प्रक्रियेचा आधीच विचार करता आला नसता का, असा सवालही त्यांनी उपस्थित केला. मतदान करताना मतदाराने बजावलेला हक्क केवळ मतपत्रिका फाटल्याच्या तांत्रिक कारणामुळे निष्फळ ठरू नये, यासाठी निवडणूक यंत्रणेने योग्य ती खबरदारी घ्यावी, अशी त्यांची अपेक्षा आहे.

निवडणूक आयोगाच्या भूमिकेवर जोरदार हल्लाबोल

आचारसंहितेची अंमलबजावणी करताना जनहिताच्या प्रश्नांकडे दुर्लक्ष होत असल्याचा आरोप करत मुनगंटीवार यांनी निवडणूक आयोगाच्या कार्यपद्धतीवर कठोर शब्दांत टीका केली. दुष्काळ आणि पिण्याच्या पाण्यासारख्या तातडीच्या प्रश्नांवर बैठका घेण्यास मज्जाव करणे आणि दुसरीकडे मतपत्रिकेच्या तांत्रिक बाबींकडे पुरेसे लक्ष न देणे या बाबत त्यांनी प्रचंड नाराजी व्यक्त केली.पदवीधर मतदारसंघाच्या निवडणुकीत भाजपच्या विजयाबाबत विश्वास व्यक्त करण्यासोबतच निवडणूक प्रक्रियेतील त्रुटी आणि आचारसंहितेच्या अंमलबजावणीचा मुद्दा उपस्थित करून मुनगंटीवार यांनी निवडणूक आयोगाला लक्ष्य केले.

लोकल ते ग्लोबल बातम्यांसाठी डाऊनलोड करा दैनिक पुढारीचे Android आणि iOS मोबाईल App.

'Pudhari' is excited to announce the relaunch of its Android and iOS apps. Stay updated with the latest news at your fingertips.

Android and iOS Download now and stay updated, anytime, anywhere.

logo
Pudhari News
pudhari.news