

पणजी : पुढारी वृत्तसेवा
नगर नियोजन खात्याने (टीसीपी) नगर आणि ग्राम नियोजन कायद्याच्या कलम ३९अ अंतर्गत पाच मोठ्या भूखंडांमधील २३,०२,१८९ चौरस मीटर जमीन विकास निषिद्ध क्षेत्र म्हणून घोषित करण्यास मान्यता दिली आहे.
यातील बहुतांश जमीन तिसवाडीमध्ये केंद्रित असून, त्यात खारफुटीची वने, मिठागरे, खाजन क्षेत्रे आणि भातशेती यांचा समावेश आहे. पाच प्रस्तावांमध्ये एला, सांताक्रुझ, तिसवाडीतील मोरोंबी, आणि मुर्डा, तसेच सासष्टीतील नावेली येथील जमिनीचा समावेश आहे. या सर्व जागा मिळून २३ लाख चौरस मीटरपेक्षा जास्त आहेत.
सर्वात मोठा भूखंड मोरोंबी ओ-पिकेन येथील १३ लाख चौरस मीटरचा आहे. जिथे जाहीर केलेल्या भूवापरात खारफुटी, मिठागरे, खाजन आणि भातशेती यांचा समावेश आहे. सरकारने संपादित केलेला भाग वगळून, भूसंपादन योजनेने या भूखंडाला अविकसित क्षेत्र म्हणून मंजूर केले आहे.
१२ ऑगस्ट रोजीची अधिसूचना, जी अधिकृत राजपत्रात प्रकाशित झाली आहे, त्यात टीसीपी मंडळ आणि सरकारने विचारविनिमय केल्यानंतर पाच प्रस्तावांना अंतिम मंजुरी दिल्याचे नमूद आहे. परंतु हे बदल एका महत्त्वपूर्ण कायदेशीर अटीसह आले आहेत.