

पणजी : भक्ती, समर्पण आणि सेवा यांचा अनोखा मिलाप असणार्या भागवत सांप्रदायाचा माशेल येथील ऐतिहासिक श्री देवकी कृष्ण मंदिरातील एकादशी उत्सवाला सुरुवात झाली असून, सोमवारी या सोहळ्याचे मुख्य आकर्षण चिखलकाला होत आहे.
महोत्सवाचे उद्घाटन आमदार गोविंद गावडे, पर्यटन संचालक केदार नाईक, जीटीडीसीचे व्यवस्थापकीय संचालक कुलदीप आरोलकर, तबला वादक तुळसीदास नावेलकर, श्री देवकी कृष्ण संस्थान समितीचे अध्यक्ष विजय धारवटकर सचिव वेंकटेश तांबा तसेच इतर मान्यवरांच्या उपस्थितीत शनिवारी झाले.
यानिमित्ताने पर्यटनमंत्री रोहन खंवटे म्हणाले, चिखलकाला गोव्याचे सांस्कृतिक स्नेहबंध उत्सव आहे. अशा उत्सवांद्वारे आपण आपल्या आध्यात्मिक मुळाचा सन्मान करतो, सामुदायिक बंधन वाढवतो आणि पर्यटकांसाठी चांगला अनुभव निर्माण करतो.
गोवा हे येथील लोकांच्या श्रद्धेबद्दल, संस्कृतीबद्दल, त्याच्या मूल्यांबद्दल आगळे वेगळे आहे. या उत्सवाद्वारे, आपण आपल्या परंपरा, आपला अंतर्गत प्रदेश आणि आपल्या ओळखीवर प्रकाश टाकून पुनरुत्पादित पर्यटनाबद्दलची आपली वचनबद्धता पुढे चालू ठेवतो. पर्यटन संचालक नाईक म्हणाले, चिखलकाला स्थानिक आणि पर्यटकांमध्ये तल्लीन, समावेशक आणि अर्थपूर्ण परंपरेशी पुन्हा जोडण्याची वाढती इच्छा दर्शवतो.
‘गोवा बियॉन्ड बीचेस’ या व्यापक दृष्टिकोनातून अशा उत्सवांना प्रोत्साहन देताना आम्हाला अभिमान वाटतो. आम्ही पर्यावरणीयदृष्ट्या जबाबदार, सांस्कृतिकदृष्ट्या संवेदनशील आणि समुदाय-केंद्रित अनुभवांना प्रोत्साहन देत राहू.
दशमीला या उत्सवाला सुरुवात झाली असून कार्यक्रमाचे आयोजन करण्यात आले आहे. याशिवाय ’नाचू कीर्तनाचे रंगी’ हा कार्यक्रम सादर करण्यात आला. हे एक सुंदर सादरीकरण झाले, ज्याने या संध्याकाळी आध्यात्मिकदृष्ट्या चैतन्यशील स्वर स्थापित करण्यासाठी भक्ती कीर्तन आणि संगीताचा मिलाफ सादर केला. ’विठ्ठलवारी’ या विभागात मुग्धा गावकर, हृषीकेश साने, अनय घाटे, उत्पल सायनेकर, केदार धामस्कर आणि गोविंद गावठणकर यांच्यासह प्रसिद्ध कलाकारांनी हृदयस्पर्शी भक्तीपर संगीत सादरीकरण केले. या संध्याकाळचा समारोप प्रसिद्ध कलाकार डॉ. भरत बलवल्ली यांच्या तल्लीन करून सोडणार्या अभंग आणि भक्ती संगीताच्या सादरीकरणाने झाला. त्यांच्यासोबत पंडित मकरंद कुंडले, प्रसाद करंबेळकर, अमर ओक, दादा परब आणि गोविंद भगत यांचाही समावेश होता.