Anirudha Sankpal
शास्त्रज्ञांनी कोंबडी आधी की अंड या प्रश्नाचं अखेर उत्तर शोधलं आहे. पाहुयात त्यांना हे उत्तर कसं मिळालं.
शास्त्रज्ञांनी ओवोक्लेडिन-१७ (OC-17) नावाचा एक प्रोटीन शोधला आहे, जो फक्त कोंबडीच्या अंडाशयात आढळतो.
हा प्रोटीन अंड्याच्या शेलमध्ये कॅल्शियम कार्बोनेटच्या स्फटीकरणात अत्यंत महत्त्वाचा असतो, त्यामुळे मजबूत शेल तयार होतो.
OC-17 प्रोटीनशिवाय अंड्याचं कवच नीट तयार होऊ शकत नाही, म्हणजे हे प्रोटीन महत्त्वाचं ठरतं.
हे प्रोटीन केवळ कोंबड्यांमध्येच आढळतं, त्यामुळे वैज्ञानिकांच्या मते ‘कोंबडी’ आधी आली.
एका काळी कोंबडीसारखं पण अजूनही पूर्ण ‘कोंबडी’ नसलेल्या पक्ष्यानं अंडं दिलं, आणि त्यातून जनुकांच्या बदलामुळे खऱ्या ‘कोंबडी’चा जन्म झाला.
अशा प्रकारे पहिली खरी कोंबडीच OC-17 प्रोटीन तयार करू शकली, म्हणून ‘कोंबडी’ हाच अंड आधी की कोंबडी या प्रश्नाचं उत्तर आहे.
हे उत्तर तत्त्वज्ञानावर नव्हे, तर शुद्ध जैव-रसायनशास्त्रीय आधारावर मिळालं आहे.
हे संशोधन फ्रिमन, हार्डिंग, क्विग्ली आणि रॉजर या शास्त्रज्ञांनी केलं असून, २०१० मध्ये Angewandte Chemie International Edition या जर्नलमध्ये प्रकाशित झालं आहे.