WhatsApp privacy risk | 3.5 अब्ज व्हॉटस्अ‍ॅप वापरकर्त्यांचा डेटा धोक्यात? Pudhari File Photo
विश्वसंचार

WhatsApp privacy risk | 3.5 अब्ज व्हॉटस्अ‍ॅप वापरकर्त्यांचा डेटा धोक्यात?

पुढारी वृत्तसेवा

नवी दिल्ली : 3.5 अब्जाहून अधिक व्हॉटस्अ‍ॅप वापरकर्त्यांचे फोन नंबर धोक्यात आहेत. एका मोठ्या सुरक्षा भेद्यतेमुळे वापरकर्त्यांचे प्रोफाईल चित्र, स्टेटस आणि अबाऊट सेक्शन तपशील लीक होऊ शकतात. व्हिएन्ना विद्यापीठातील संशोधकांनी ही भेद्यता शोधून काढली.

संशोधकांच्या मते, या दोषामुळे कोणीही व्हॉटस्अ‍ॅपवर नंबर सक्रिय आहे की, नाही हे पडताळू शकतो. त्यानंतर प्रोफाईल पिक्चर, स्टेटस आणि अबाऊट सेक्शनसारखे तपशील सहजपणे काढले जाऊ शकतात, ज्यामुळे गैरवापर होण्याची शक्यता असते. संशोधकांनी सांगितले की, ही समस्या व्हॉटस्अ‍ॅपच्या काँटॅक्ट डिस्कव्हरी फीचरमध्ये आहे. वापरकर्त्यांच्या फोन अ‍ॅड्रेस बुक सिंक करून लोकांना शोधणे सोपे करण्यासाठी हे वैशिष्ट्य डिझाईन केले होते. परंतु, त्यामुळे अनवधानाने वापरकर्त्यांच्या डेटाच्या मोठ्या प्रमाणात वापराचे दरवाजे उघडले.

संशोधकांनी सांगितले की, 3.5 अब्ज किंवा 3.5 अब्ज वापरकर्त्यांपैकी, भारतात सर्वाधिक 74.9 कोटी (21.67%), इंडोनेशियामध्ये 23.5 कोटी (6.81%), ब्राझीलमध्ये 20.7 कोटी (5.99%), अमेरिकेत 13.8 कोटी (3.99%) आणि रशियामध्ये 13.3 कोटी (3.84%) खाती आहेत. व्हिएन्ना विद्यापीठातील संशोधकांनी 245 देशांसाठी वास्तववादी फोन नंबर तयार करण्यासाठी टूलचा वापर केला. त्यानंतर त्यांनी व्हॉटस् अ‍ॅपच्या प्रोटोकॉलशी कनेक्ट केले आणि प्रश्न पाठवले.

या संशोधनात 5 खात्यांमधील 63 अब्ज संभाव्य संख्या तपासल्या गेल्या. याचा परिणाम म्हणजे ताशी 100 दशलक्ष या वेगाने 3.5 अब्ज सक्रिय खाती निर्माण झाली. 56.7% वापरकर्त्यांचे प्रोफाईल फोटो आणि 29.3% वापरकर्त्यांचे मजकूर उघड झाले. या मजकुरात राजकीय विचार, धर्म किंवा इतर सोशल मीडिया लिंक्सचा समावेश होता.

लोकल ते ग्लोबल बातम्यांसाठी डाऊनलोड करा दैनिक पुढारीचे Android आणि iOS मोबाईल App.

'Pudhari' is excited to announce the relaunch of its Android and iOS apps. Stay updated with the latest news at your fingertips.

Android and iOS Download now and stay updated, anytime, anywhere.

SCROLL FOR NEXT