Latest

काँग्रेसच्या या ५ खासदारांनी मधुसूदन मिस्त्री यांना लिहिले पत्र; अध्यक्ष निवड प्रक्रियेच्या निष्पक्षतेबद्दल व्यक्त केली चिंता

अमृता चौगुले

पुढारी ऑनलाईन डेस्क: काँग्रेस अध्यक्षांच्या निवडणूक प्रक्रियेतील पारदर्शकता आणि निष्पक्षतेबद्दल चिंता व्यक्त करत पक्षाच्या पाच खासदारांनी पक्षाच्या केंद्रीय निवडणूक प्राधिकरणाचे अध्यक्ष मधुसूदन मिस्त्री यांना संयुक्त पत्र लिहिले आहे. त्यांनी अध्यक्ष निवडणाऱ्या राज्य निवडणूक महाविद्यालयाच्या प्रतिनिधींची यादी शेअर करण्याची मागणी केली आहे. या खासदारांमध्ये कार्ती चिदंबरम यांच्यासह असंतुष्ट शिबिरातील 23 सदस्यांपैकी शशी थरूर आणि मनीष तिवारी यांचा समावेश आहे.

काँग्रेससाठी अशी झाली अडचण
राहुल गांधी सध्याच्या राजकीय इतिहासातील सर्वात मोठी भारत-जोडो यात्रा काढत असताना या खासदारांनी हा मुद्दा उपस्थित करून काँग्रेसच्या काही नेत्यांनी भारत जोडो यात्रेच्या एक दिवस आधी मधुसूदन मिस्त्री यांना हे पत्र लिहिल्याचं समजलं जात आहे.

आमची मागणी चुकीच्या पद्धतीने मांडली जात आहे
आसाममधील दोन लोकसभा सदस्य, प्रद्युत बोरदोलोई आणि अब्दुल खालिक यांनी थरूर, मनीष यांच्यासोबत या संयुक्त पत्रावर स्वाक्षरी केली आहे. तथापि, पहिल्या काँग्रेस अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीसाठी सर्व 9,000 हून अधिक मतदारांची यादी जाहीर करण्याची मागणी उचलून धरल्यानंतर, आता राज्य मतदारांची यादी देण्याची मागणी करण्यात आली आहे. ही यादी सार्वजनिक केल्यास त्याचा विरोधकांकडून गैरवापर होऊ शकतो, तर पक्षांतर्गत ती उपलब्ध करून द्यावी, असे त्यांचे म्हणणे आहे.

मिस्त्री म्हणाले की, संघटना निवडणुका ही पक्षाची अंतर्गत बाब आहे. एकदा यादी जाहीर झाल्यानंतर विरोधक त्यांच्यापर्यंत पोहोचण्याचा प्रयत्न करू शकतात. अशा परिस्थितीत मतदार यादीचा गैरवापर होऊ शकतो. ही यादी प्रदेश काँग्रेसच्या कार्यालयात उपलब्ध आहे. ती तिथे जाऊन पाहिली जाऊ शकते, असेही ते म्हणाले होते. मिस्त्री यांना लिहिलेल्या पत्रात असे म्हंटले आहे कि, उमेदवारी प्रक्रिया सुरू होण्यापूर्वी पक्षाच्या केंद्रीय निवडणूक प्राधिकरणाने (सीईए) प्रदेश काँग्रेस कमिटीच्या (पीसीसी) प्रतिनिधींची यादी उपलब्ध करून द्यावी, असे आमचे ठाम मत आहे.

मतदार यादी उपलब्ध करून द्या
खासदार म्हणाले कि, मतदार यादी उपलब्ध केली पाहिजे, त्यामुळे हे सत्यापित होईल कि, उमेदवार नामनिर्देशित करण्याचा अधिकार आणि मतदान करण्याचा अधिकार कोणाला आहे. ते म्हणाले की जर CEA ला मतदार याद्या सार्वजनिकरित्या प्रसिद्ध करण्याबाबत काही चिंता असेल, तर त्यांनी ही माहिती सर्व मतदार आणि संभाव्य उमेदवारांना सुरक्षितपणे सामायिक करण्यासाठी यंत्रणा तयार करावी.

राहुल गांधींनी पुन्हा काँग्रेस अध्यक्ष न होण्याचे दिले संकेत
भारत जोडो यात्रेदरम्यान राहुल गांधींनी पुन्हा काँग्रेस अध्यक्ष होण्याच्या शंका दूर केल्या नसल्या तरी, पण 'मी निर्णय घेतला आहे, मी माझ्या मानाने अगदी स्पष्ट आहे की, मी पक्षाच्या आगामी निवडणुकीत उभा राहिलो नाही तर मी उत्तर देईन' असे स्पष्टपणे सूचित केले आहे, की ते काँग्रेस अध्यक्ष होण्यास तयार नाहीत. राहुल यांच्या या हावभावांवरून काँग्रेसला अध्यक्षपदासाठी नव्या पर्यायी चेहऱ्याचा शोध घ्यावा लागणार असल्याचे जवळपास स्पष्ट झाले आहे.

लोकल ते ग्लोबल बातम्यांसाठी डाऊनलोड करा दैनिक पुढारीचे Android आणि iOS मोबाईल App.

'Pudhari' is excited to announce the relaunch of its Android and iOS apps. Stay updated with the latest news at your fingertips.

Android and iOS Download now and stay updated, anytime, anywhere.

SCROLL FOR NEXT