प्रज्ञानंदने प्रतिष्ठित टाटा स्टील चषकाला घातली गवसणी Tata Steel chess X
स्पोर्ट्स

प्रज्ञानंदने विश्वविजेत्या गुकेशला नमवत जिंकली टाटा स्टील ट्रॉफी!

प्रतिष्ठित टाटा स्टील चषकाला घातली गवसणी

करण शिंदे

पुढारी ऑनलाईन डेस्क : रविवारी झालेल्या टाटा स्टील बुद्धिबळ स्पर्धेत ग्रँडमास्टर आर प्रज्ञानंदने शानदार पुनरागमन करत विश्वविजेत्या डी गुकेशचा टायब्रेकरमध्ये २-१ असा पराभव केला आणि विजेतेपद पटकावले. यापूर्वी, दोन्ही भारतीय खेळाडूंनी शेवटच्या दिवशी आपले सामने गमावले होते परंतु त्यांच्यात जेतेपदासाठी टायब्रेकर सामना झाला. दोघांनाही साडेआठ समान गुण होते. उझबेकिस्तानच्या नोदिरबेक अब्दुसत्तारोव्हला पी हरिकृष्णाने बरोबरीत रोखले, ज्यामुळे त्याला पूर्ण गुण मिळू शकले नाहीत.

आनंदने हे विजेतेपद ०५ वेळा जिंकले.

गुकेशला अंतिम फेरीत अर्जुन एरिगाईसीकडून पराभव पत्करावा लागला, जो विश्वविजेता झाल्यानंतरचा त्याचा पहिला पराभव होता, तर प्रज्ञानंदला व्हिन्सेंट केमरकडून पराभव पत्करावा लागला. अंतिम फेरीत दोन्ही खेळाडूंच्या पराभवामुळे २०१३ च्या कॅंडिडेट स्पर्धेच्या आठवणी जाग्या झाल्या ज्यामध्ये नॉर्वेचा कार्लसन आणि रशियाचा व्लादिमीर क्रॅमनिक आघाडीवर होते आणि त्यांना पराभव पत्करावा लागला.

आनंद नंतर दुसरा भारतीय

प्रज्ञानंद टाटा स्टील मास्टर्स विजेतेपद जिंकणारा दुसरा भारतीय बुद्धिबळपटू बनला आहे. त्याच्या आधी महान खेळाडू विश्वनाथन आनंदने पाच वेळा ही ट्रॉफी जिंकली आहे.

संयमाने यश मिळवले

टायब्रेकरनंतर अचानक तणावाची परिस्थिती निर्माण झाली. कठीण स्पर्धेत, गुकेशने नियंत्रण गमावले आणि त्याचा घोडा गमावला. त्यानंतर, प्रज्ञानंदाने संयम आणि योग्य तंत्र दाखवले आणि गुण मिळवले आणि पहिल्यांदाच टाटा स्टील मास्टर्समध्ये नेत्रदीपक विजय मिळवला.

लोकल ते ग्लोबल बातम्यांसाठी डाऊनलोड करा दैनिक पुढारीचे Android आणि iOS मोबाईल App.

'Pudhari' is excited to announce the relaunch of its Android and iOS apps. Stay updated with the latest news at your fingertips.

Android and iOS Download now and stay updated, anytime, anywhere.

SCROLL FOR NEXT