नवी दिल्ली : दिल्लीतील मोठ्या आंदोलनांपूर्वी आणि आंदोलनादरम्यान आंदोलक, चळवळीचे नेते, नागरी समाजाचे सदस्य, वकील आणि पत्रकारांना ताब्यात घेतल्याबद्दल संयुक्त राष्ट्राने चिंता व्यक्त केली आहे. संयुक्त राष्ट्रांच्या मानवाधिकार कार्यालयाचे प्रवक्ते थामिन अल-खैथान यांनी भारतीय अधिकाऱ्यांना शांततापूर्ण आंदोलनाच्या अधिकाराचा पूर्ण आदर सुनिश्चित करण्याचे आवाहन केले.
त्यांनी सांगितले की, शांततापूर्ण आंदोलनांवरील कोणतेही निर्बंध आवश्यकता आणि प्रमाणबद्धतेच्या कठोर मानदंडांची पूर्तता करणारे असले पाहिजेत. संयुक्त राष्ट्रांच्या या आवाहनामुळे निवडणूक आयोगाचे प्रकरण आंतरराष्ट्रीय स्तरावर चर्चेत आले आहे, ज्यामुळे केंद्र सरकारवरील दबाव निश्चितपणे वाढेल.
अल-खैथान म्हणाले की, दिल्लीत शनिवारी झालेल्या मोठ्या आंदोलनांपूर्वी आणि आंदोलनादरम्यान मोठ्या प्रमाणावर झालेल्या अटकेचे वृत्त चिंताजनक आहे. त्यांनी भारतीय अधिकाऱ्यांना आवाहन केले की, आंदोलकांवर कारवाई करताना कायदा अंमलबजावणी यंत्रणांना अत्यंत संयम बाळगण्याचे निर्देश द्यावेत. ते म्हणाले की, ही कारवाई भारताच्या लोकशाही परंपरा आणि मानवाधिकारांप्रति असलेल्या वचनबद्धतेशी सुसंगत असावी.
संयुक्त राष्ट्रांच्या प्रवक्त्याने मनमानीपणे ताब्यात घेतलेल्या सर्वांच्या तात्काळ आणि बिनशर्त सुटकेची मागणी केली. आंदोलकांनी उपस्थित केलेल्या व्यापक चिंतांचे निराकरण करण्यासाठी अधिकाऱ्यांनी अर्थपूर्ण संवाद सुरू करावा, असे आवाहन त्यांनी केले. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की, दिल्लीत शनिवारी झालेल्या आंदोलनादरम्यान पोलिसांनी मोठ्या संख्येने लोकांना ताब्यात घेतले.