भंडारा : ऑर्डनन्स फॅक्टरीच्या कर्मचाऱ्यांसाठी चार्जमन पदासाठी घेण्यात आलेल्या विभागीय स्पर्धा परीक्षेची संरक्षण मंत्रालयाने चौकशी केली. ऑर्डनन्स फॅक्टरीच्या सूत्रांकडून ही माहिती मिळाली आहे. खरंतर पोलीस या संपूर्ण प्रकरणाचा तपास करत आहेत. परंतु अनियमिततेत सहभागी असलेल्या कर्मचाऱ्यांना पोलिस तपासापासून वाचवण्यासाठी एक टोळी सक्रिय असल्याची माहिती समोर येत आहे. अशा परिस्थितीत, पारदर्शकतेसाठी, संरक्षण मंत्रालय या प्रकरणाची चौकशी करण्याची तयारी करत आहे.
२०२३-२४ मध्ये, परीक्षा देणाऱ्या कंत्राटदाराच्या टोळीने कर्मचाऱ्यांकडून आयुध कारखान्याच्या विभागीय स्पर्धा परीक्षेत उत्तीर्ण होण्यासाठी पाच ते आठ लाख रुपये घेतले. आता पोलिस विभागाचे वरिष्ठ अधिकारी या प्रकरणाची चौकशी करत आहेत. मिळालेल्या माहितीनुसार, काही कर्मचाऱ्यांनी परीक्षा उत्तीर्ण होण्यासाठी सोसायटीकडून कर्ज घेतले. तर काहींनी जीपीएफमधून पैसे काढले. प्रकरण गंभीर असल्याने, त्यांच्या खात्यांचीही चौकशी होऊ शकते. हे अपात्र कर्मचारी आयुध कारखान्यांसारख्या संवेदनशील ठिकाणी काम करत आहेत. ऑर्डनन्स फॅक्टरीशी संबंधित सूत्रांनी सांगितले की, पूर्वीच्या भरती परीक्षेत बिहार आणि उत्तर प्रदेशातील उमेदवारांकडून पैसे घेऊन त्यांची नियुक्ती करण्यात आली होती. असे म्हटले जात आहे की उत्तरेकडील राज्यांमधील उमेदवार नियुक्त्यांसाठी मोठी रक्कम देतात. या नियुक्त्या कारखान्यासाठी धोकादायक ठरत आहेत. ऑर्डनन्स फॅक्टरीत पदोन्नती मिळविण्यासाठी बनावट शैक्षणिक प्रमाणपत्रे देखील दिली जातात, अशी माहिती मिळत आहे. यातील काही बोगस पदवी प्रकरणे न्यायालयात प्रलंबित आहेत. चुकीच्या गोष्टी करून कारखान्यात ड्युटी मिळवणाऱ्या लोकांमुळे कारखान्यातील इतर कर्मचाऱ्यांच्या जीवाला धोका निर्माण होण्याची शक्यता आहे.
विभागीय स्पर्धा परीक्षेतील अनियमिततेबद्दल संशयाच्या भोवऱ्यात असलेल्या कर्मचाऱ्यांना चौकशीपासून वाचवण्याचे आश्वासन देऊन नागपूरमधील एक टोळी त्यांची दिशाभूल करत आहे. ही टोळी कर्मचाऱ्यांना पोलिसांच्या तपासापासून वाचवण्याचे नाव देऊन त्यांच्याकडून पैसे मागत आहे. त्यामुळे या प्रकरणात संरक्षण विभागाच्या चौकशीनंतर सत्य बाहेर येईल अशी आशा आहे.