चारठाणा : जिंतूर तालुक्यातील सर्वात मोठे गाव म्हणून ओळख असलेल्या चारठाणा येथील गोदरी नदीवरील पुलाचा प्रश्न स्वातंत्र्याच्या ७५ वर्षांनंतरही प्रलंबितच आहे. लोकप्रतिनिधींच्या आश्वासनांच्या 'पुरा'त पुलाचे बांधकाम वाहून गेल्याची भावना आता ग्रामस्थांमधून व्यक्त होत आहे.
गाव दोन भागात विभागलेले
चारठाणा गाव कसबा आणि पेठ अशा दोन भागात विभागलेले आहे. या दोन्ही भागांच्या मध्यभागातून गोदरी नदी वाहते. पावसाळ्यात या नदीला पूर आला की, गावाचा एकमेकांशी असलेला संपर्क पूर्णपणे तुटतो. पुरामुळे शालेय विद्यार्थ्यांना जीव धोक्यात घालून नदी ओलांडणे शक्य होत नाही, परिणामी त्यांचे शैक्षणिक नुकसान होते. पेठ भागातील नागरिक कसब्यात अडकून पडतात, तर कसब्यातील लोक पेठ भागात. जोपर्यंत पुराचे पाणी ओसरत नाही, तोपर्यंत लोकांना ताटकळत उभे राहण्याशिवाय पर्याय उरत नाही.
निवडणुकीपुरतीच आश्वासनांची खैरत
कोणतीही निवडणूक असो, मग ती विधानसभेची असो वा जिल्हा परिषदेची—उमेदवारांना प्रचारादरम्यान हमखास गोदरी नदीच्या पुलाची आठवण होते. "आम्ही निवडून आलो की सर्वात आधी पुलाचे काम करू," असे आश्वासन दिले जाते. मात्र, निवडणूक संपली की हे आश्वासन हवेत विरून जाते.
"जिल्हा परिषद निवडणुकीत राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या उमेदवाराने पुलाचे आश्वासन दिले होते. आता निवडून आल्यावर हे लोकप्रतिनिधी आपला शब्द पाळतात का, याकडे संपूर्ण गावाचे लक्ष लागले आहे."— ग्रामस्थ, चारठाणा
लोकप्रतिनिधींच्या उदासीनतेचा फटका लोकप्रतिनिधी पाच वर्षांत एकदाही या पुलाच्या कामाकडे ढुंकूनही पाहत नाहीत, अशी तक्रार ग्रामस्थ करत आहेत. केवळ मतं मागण्यासाठी पुलाचा मुद्दा वापरला जातो, पण प्रत्यक्ष कामाला मुहूर्त कधी मिळणार, असा सवाल आता उपस्थित केला जात आहे. स्वातंत्र्याची ७५ वर्षे उलटूनही एका पुलासाठी संघर्ष करावा लागणे, हे व्यवस्थेचे अपयश असल्याचे बोलले जात आहे.