John B. Goodenough 
Latest

John B. Goodenough : लिथियम आयन बॅट्रीचे निर्माते व नोबेल विजेते ‘जॉन बी गुडएनफ’ यांचे निधन

backup backup

पुढारी ऑनलाइन डेस्क : John B. Goodenough : नोबेल पारितोषिक विजेते आणि लिथियम आयन बॅट्रीचे निर्माता जॉन बी गुडएनफ यांचे निधन झाले आहे. ते 100 वर्षांचे होते. त्यांना लिथियम आयन बॅट्रीच्या निर्माणसाठी 2019 मध्ये रसायनशास्त्र विषयात नोबेल पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले होते. लिथियम आयन बॅट्री ही आजच्या काळात जवळपास सर्वच इलेक्ट्रॉनिक उपकरणांमध्ये वापरली जाते. सोबतच इलेक्ट्रिक आणि हायब्रिड कार यांच्यातही या बॅट्रीचा उपयोग केला जातो.

टेक्सास विश्वविद्यालयाने त्यांच्या मृत्यूची घोषणा केली आहे. जॉन हे टेक्सास विश्वविद्यालयात अभियांत्रिकी विभागात प्राध्यापक होते. त्यांनी ऑक्सफोर्ड विश्वविद्यालय लॅबची स्थापना केली होती. या लॅबला 1980 मध्ये स्मार्टफोन, लॅपटॉप, आणि टॅबलेट कॉम्प्यूटरच्या विकासाची अनुमती मिळाली होती. John B. Goodenough

लिथियम बॅट्रीचा वापर टेस्ला सहित अनेक, स्वच्छ साइलेंट प्लग-इन गाड्यांमध्ये केला जातो. लिथियम बॅट्री ही पर्यावरण पूरक गाड्यांसाठी एक चांगला विकल्प आहे. ही बॅट्री जलवायू परिवर्तनाला कमी करण्यासाठी उपयुक्त आहे. तसेच लिथियम बॅट्रीचा उपयोग कार्डियक डिफिब्रिलेटर सारख्या चिकित्सा उपकरणांमध्ये देखील केला जातो.

हे ही वाचा :

लोकल ते ग्लोबल बातम्यांसाठी डाऊनलोड करा दैनिक पुढारीचे Android आणि iOS मोबाईल App.

'Pudhari' is excited to announce the relaunch of its Android and iOS apps. Stay updated with the latest news at your fingertips.

Android and iOS Download now and stay updated, anytime, anywhere.

SCROLL FOR NEXT