पणजी : भारतीय नौदलाने आधुनिकीकरणाच्या दिशेने एक महत्त्वपूर्ण पाऊल टाकत आयएनएस सुरत या स्वदेशी बनावटीच्या विनाशिकेतून क्षेपणास्त्राची यशस्वी चाचणी केली. या चाचणीमध्ये क्षेपणास्त्राने समुद्रातील लक्ष्यावर अचूक वेध घेतला, अशी माहिती नौदलाच्या अधिकार्यांनी दिली. या यशामुळे भारताच्या संरक्षण क्षमतेत वाढ झाली असून, स्वदेशी युद्धनौका निर्माण करण्याच्या दिशेने भारताने एक महत्त्वाचा टप्पा गाठला आहे.
आयएनएस सुरत या विनाशिकेची बांधणी भारतातच करण्यात आली आहे. ही युद्धनौका आधुनिक सेन्सर्स, रडार आणि क्षेपणास्त्र प्रणालींनी सज्ज आहे. शत्रूच्या हल्ल्याचा मागोवा घेण्याची क्षमता तिच्यात आहे. या चाचणीच्या यशस्वीतेमुळे आयएनएस सुरतच्या युद्धक्षमतेबरोबरच भारतात विकसित झालेल्या तंत्रज्ञानाची गुणवत्ताही सिद्ध झाली आहे.
भारत सरकारने ‘आत्मनिर्भर भारत’ या महत्त्वाकांक्षी उपक्रमाद्वारे संरक्षण क्षेत्रात स्वदेशीकरणावर भर दिला आहे. आयएनएस सुरतची यशस्वी चाचणी हे त्याचेच फलित आहे. या यशामुळे भारताला संरक्षण सामग्रीसाठी इतर देशांवर अवलंबून राहण्याची गरज कमी होणार आहे.
सुरक्षा सक्षमता : या चाचणीमुळे भारतीय नौदलाची समुद्रातील ताकद वाढली आहे. भारतीय नौदल भविष्यात कोणत्याही धोक्यांना तोंड देण्यासाठी अधिक सक्षम बनले आहे.
स्वदेशी तंत्रज्ञान : आयएनएस सुरतच्या यशस्वी चाचणीमुळे देशात स्वदेशी तंत्रज्ञान विकसित करण्याच्या प्रयत्नांना प्रोत्साहन मिळेल.
सामरिक स्वावलंबन : भारत संरक्षण क्षेत्रात आत्मनिर्भर बनण्याच्या दिशेने वाटचाल करत असल्याचे या चाचणीने सिद्ध केले आहे.
रोजगार निर्मिती : संरक्षण क्षेत्रात स्वदेशी उत्पादन वाढल्यामुळे देशात रोजगाराच्या नवीन संधी निर्माण होतील.
आर्थिक विकास : संरक्षण सामग्रीच्या आयातीवरील खर्च कमी झाल्यामुळे देशाच्या अर्थव्यवस्थेला फायदा होईल.
या चाचणीनंतर संरक्षण तज्ज्ञांनी प्रतिक्रिया देताना म्हटले की, भारतीय नौदलाच्या या यशामुळे देशाच्या सागरी सुरक्षेच्या दिशेने एक भक्कम पाऊल उचलले गेले आहे. संरक्षण क्षेत्रात स्वदेशीकरणाला प्रोत्साहन देण्यासाठी या चाचणीचा मोठा वाटा आहे. हा टप्पा भारताच्या सामरिक स्वावलंबनासाठी आणि संरक्षण उद्योगाच्या बळकटीकरणासाठी महत्त्वाचा आहे.
आयएनएस सुरतच्या यशस्वी चाचणीमुळे भारताने जागतिक स्तरावर आपली ताकद दाखवून दिली आहे. या विनाशिकेमुळे भारतीय नौदल हिंदी महासागरात अधिक प्रभावीपणे आपली भूमिका बजावू शकेल, असा विश्वास नौदल अधिकार्यांनी व्यक्त केला आहे.