पुढारी ऑनलाइन डेस्क : अलिकडच्या काळातील भारतातील सर्वात प्रदीर्घ एरोमेडिकल निर्वासनांपैकी एक, हृदयविकाराची गंभीर स्थिती असलेल्या 67 वर्षीय बंगळूरच्या महिलेला अमेरिकेतील पोर्टलँडहून चेन्नईला 26 तासांच्या एअर अॅम्ब्युलन्स फ्लाइटने आइसलँड आणि तुर्की मार्गे नेण्यात आले. जी भारतात मंगळवारी पहाटे पोहोचली.
एअरलिफ्टची किंमत $133,000 (रु. 1 कोटींहून थोडी जास्त) आहे. केवळ इंदिरानगर येथील रहिवासी असलेली ही रुग्ण काही वर्षे तिच्या मुलांसह अमेरिकेतील ओरेगॉनमध्ये हृदयविकाराच्या त्रासावर उपचार घेत होती. डॉ शालिनी नलवाड, आयसीएटीटी, एअर अॅम्ब्युलन्स सेवा कंपनीच्या सह-संस्थापक आणि संचालिका म्हणाल्या की, महिलेच्या कुटुंबाला असे वाटले की अमेरिकेतील उपचार तिच्यासाठी पुरेसे नाहीत.
67 वर्षीय गंभीर आजारी महिलेची लांब एअरलिफ्ट रविवारी सकाळी पोर्टलँड, ओरेगॉन येथून सुरू झाली, तिला लेगसी गुड समॅरिटन मेडिकल सेंटरमधून रुग्णवाहिकेतून पोर्टलँड आंतरराष्ट्रीय विमानतळावर हलवण्यात आले. जिथे तिला चॅलेंजर 605 वर ठेवण्यात आले. सुपर-मध्यम आकाराचे खाजगी जेट फ्लाइंग इंटेन्सिव्ह केअर युनिट (ICU) म्हणून सानुकूलित केले आहे.
डॉ. राहुल सिंग , ICATT चे सह-संस्थापक यांनी अधिक माहिती दिली, त्यांनी सांगितले की, रुग्णावर देखरेख ठेवण्यासाठी तीन डॉक्टर आणि दोन पॅरामेडिक्ससह वैद्यकीय पथकासह ICU तयार करण्यात आले होते. तिला 7.5 तासात रेकजाविक विमानतळावर नेण्यात आले आणि आइसलँडच्या राजधानीत विमान इंधन भरण्यासाठी थांबली होती.
रेकजाविकहून, चॅलेंजरने रुग्णाला सहा तासांत इस्तंबूल, तुर्की येथे नेले, जिथे अमेरिकेत गेलेल्या आणि रुग्णाची देखरेख करण्यासाठी सर्व मार्गाने प्रवास केलेल्या बेंगळुरूच्या डॉक्टरांना सोडून वैद्यकीय आणि विमान चालक दल बदलले गेले. रुग्णाला तुर्की विमानतळावरील दुसर्या चॅलेंजर 605 वर हलविण्यात आले आणि त्यानंतर चार तासांत दियारबाकीर विमानतळावर उड्डाण करण्यात आले, असे सिंग म्हणाले.
शेवटच्या टप्प्यावर, एअर अॅम्ब्युलन्सने दियारबाकीरहून उड्डाण केले आणि मंगळवारी पहाटे 2.10 वाजता चेन्नईत उतरले. विमानतळाच्या डांबरीकरणावर इमिग्रेशन प्रक्रिया पूर्ण केल्यानंतर, महिलेला रुग्णवाहिकेतून अपोलो रुग्णालयात नेण्यात आले. जेथे तिला दाखल करण्यात आले.
"तिथे (अमेरिकेत) उपचाराचा कालावधी मोठा होता आणि तिला भारतात आणण्यापेक्षा जास्त खर्च आला, असे डॉ. शालिनी नलवाड, सह-संस्थापक आणि आयसीएटीटी, बेंगळुरूस्थित एअर अॅम्ब्युलन्स सेवा कंपनीच्या संचालकांनी सांगितले.
तथापि, सूत्रांनी सांगितले की ती महिला भारतीय पासपोर्ट धारक असल्याने आरोग्य विमा आघाडीवर समस्यांना तोंड देत होती.
डॉक्टर नलवाड यांनी दावा केला की, "हे बहुधा देशातील आतापर्यंतचे सर्वात प्रदीर्घ एरोमेडिकल पुनर्प्राप्ती होते आणि रुग्णाला दोन दिवसांच्या कालावधीत यूएस ते भारतापर्यंत पोहोचवले गेले.